DanLuat 2015

Hỏi về báo trúng tuyển Nghĩa vụ đối với sinh viên năm thứ 5?

Chủ đề   RSS   
  • #75962 30/12/2010

    Hỏi về báo trúng tuyển Nghĩa vụ đối với sinh viên năm thứ 5?

    Trả lời về : Hỏi về báo trúng tuyển Nghĩa vụ đối với sinh viên năm thứ 5?

    Chào anh.

    Em sinh năm 1987, hiện đang là sinh viên năm cuối, cuối tháng 04/2011 mới tốt nghiệp, ngành em học là 5 năm.

    Tháng 06/2010, phường có gửi giấy yêu cầu làm hồ sơ về việc nghĩa vụ quân sự năm 2011, em đã nộp giấy xác nhận sinh viên.

    Đến tháng 11/2010, phường lại gửi giấy thông báo khám sức khỏe, đến ngày khám em có lên Trung Tâm Y Tế Quận nộp giấy xác nhận sinh viên 1 lần nữa, nhưng các anh bên Hội đồng vẫn yêu cầu em khám sức khỏe.

    Nay, phường gửi giấy mời lên phường nhận Giấy báo trúng tuyển Nghĩa vụ năm 2011 trong khi em vẫn chưa tốt nghiệp và cũng chỉ theo học 1 trường 1 ngành duy nhất. Vậy trường hợp của em có thể xử lý như thế nào ạh ?

    Cám ơn anh !

    Chào,
    Có lẽ phường nơi em đang thiếu kinh phí để nhậu nên mới thông báo cho em đi khám tuyển nghĩa vụ.Em hãy nhờ người quen đến liên hệ với các đ/c có trách nhiệm đề nghị được đóng góp chút ít kinh phí, bảo đảm em sẽ được yên tâm học tập.
    Chúc em sẽ được yên tâm học tập.
     
    5515 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #76021   30/12/2010

    ChuTuocLS
    ChuTuocLS
    Top 150
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/07/2009
    Tổng số bài viết (423)
    Số điểm: 33843
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 967 lần
    SMod

    Chào bạn,

    Trường hợp của bạn được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự theo quy định của #0070c0;">luật nghĩa vụ quân sự sửa đổi bổ sung năm 2005:

    “Điều 29

    1. Những công dân sau đây được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình:

    a) Chưa đủ sức khoẻ phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khoẻ;

    b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi người khác trong gia đình không còn sức lao động hoặc chưa đến tuổi lao động;

    c) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ;

    d) Giáo viên, nhân viên y tế, thanh niên xung phong đang làm việc ở vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo, vùng đặc biệt khó khăn; cán bộ, công chức, viên chức được điều động đến làm việc ở những vùng này;

    đ) Đang nghiên cứu công trình khoa học cấp Nhà nước được Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang bộ hoặc người có chức vụ tương đương chứng nhận;

    e) Đang học ở các trường phổ thông, trường dạy nghề, trường trung cấp chuyên nghiệp, trường cao đẳng, trường đại học do Chính phủ quy định;

    g) Đi xây dựng vùng kinh tế mới trong ba năm đầu.

    Hằng năm, những công dân thuộc diện tạm hoãn gọi nhập ngũ quy định tại khoản này phải được kiểm tra, nếu không còn lý do tạm hoãn thì được gọi nhập ngũ.

    Cập nhật bởi ChuTuocLS ngày 30/12/2010 11:55:13 AM
     
    Báo quản trị |  
  • #76136   30/12/2010

    VUHUNGMANH
    VUHUNGMANH

    Mầm

    Bình Phước, Việt Nam
    Tham gia:11/01/2009
    Tổng số bài viết (54)
    Số điểm: 748
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 2 lần


    Theo quy định của Luật Nghĩa vụ quân sự, Nghị định số 38/2007/NĐ - CP ngày 15-3-2007 về việc tạm hoãn gọi nhập ngũ thời bình đối với công dân nam trong độ tuổi gọi nhập ngũ thì đương nhiên bạn được tạm hoãn gọi nhập ngũ. Bên cạnh đó một số trường còn thực hiện tốt quy định về cư trú thì trong Giấy gọi nhập học còn có nội dung … - Phiếu khai báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩuBản khai nhân khẩu (Trừ thí sinh có HKTT tại địa phương mà trường đứng chân) theo quy định của cơ quan Công an để làm thủ tục đăng ký tạm trú theo quy định của Luật Cư trú, như vậy thì bạn đã tạm vắng tại địa phương để đi học rồi, gọi gì mà gọi, mấy ông ở xã, phường, thậm chi là cấp nhớn hơn chỉ được cái  hù doạ ông bà già, trẻ con về mấy vụ như thế này, vừa qua cũng nhiều bạn hỏi về nghĩa vụ quân sự (chủ yếu là cái sự hoãn và bị làm khó) chịu khó tìm hiểu các quy định về pháp luật nghĩa vụ quân sự để trị cho họ tắt thuốc luôn các bạn nhé. hoặc một số trường còn có mẫu xác nhận:

    BỘ GIÁO DỤC ĐÀO TẠO                  CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM

    TRƯỜNG ĐẠI HỌC……                                        Độc lập – Tự do – Hạnh phúc

    ……………, ngày……….………tháng………………năm 200…………

    GIẤY XÁC NHẬN

    (Để bổ túc hồ sơ xin hoãn Nghĩa vụ quân sự)

    Hiệu trưởng trường …………………………… xác nhận:

    Học viên               MSSV Lớp                 

    Sinh ngày.......................................................... tại.............................................................................      

    Hiện đang học ngành...........................................................................................................................

    Hệ......................................................................................................................................................

    Thời gian học: Từ năm................................................ đến năm...........................................................      

    Thời gian học tối đa đến..................................... để hoàn tất khoá học.     

    (Theo Quy chế đào tạo Đại học…………….)

    Giấy chứng nhận này cấp cho học viên để bổ túc hồ sơ xin hoãn nghĩa vụ quân sự tại địa phương.

                                                                                                             HIỆU TRƯỞNG

    dântộcViệt

     
    Báo quản trị |