DanLuat 2015

Hỏi về bảo hiểm xã hội

Chủ đề   RSS   
  • #192321 08/06/2012

    Hỏi về bảo hiểm xã hội

    Chào các bạn! Cty mình có trường hợp thế này: Có 1 công nhân vừa hết thời hạn hợp đồng thử việc, tháng này phải ký hợp đồng lao động rồi, nhưng nếu ký hợp đồng lao động thì phải đóng bảo hiểm xã hội nhưng công nhân này mượn hồ sơ vì thiếu 3 4 tháng nữa mới đủ tuổi. Giờ mình phải làm gì với công nhân này để k trái với luạt lao động và trái với bảo hiểm xã hội. Mong sớm nhận đc câu trả lời. Thanks!!
     
    2851 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #192353   08/06/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Tức là hồ sơ của người lao động này thực chất là mượn của người khác phải không bạn? Thực tế người công nhân đó đã bao nhiêu tuổi rồi? Xem ra thì Công ty bạn đang cần Công nhân?

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #192436   08/06/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13487)
    Số điểm: 93016
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Đủ 15 tuổi là có quyền ký hợp đồng lao động rồi, không lẽ cty mướn mấy đứa con nít dưới 15 tuổi sao ?
     
    Báo quản trị |  
  • #192509   09/06/2012

    Uhm chính xác là mượn hồ sơ bạn ak. Nhg k phải cần công nhân mà là công nhân này là người quen nên k muốn cho nghỉ. Đến T8 này công nhân mới đủ 18 tuổi. Giờ mình làm thế nào thì tốt nhất nhỉ?
     
    Báo quản trị |  
  • #192539   09/06/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13487)
    Số điểm: 93016
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Để ko trái với bất kỳ luật gì thì hồ sơ cần đúng với người thực.

    Cách đơn giản nhất là người công nhân này bổ sung hồ sơ cho cty. Vậy là đủ rồi.
     
    Báo quản trị |  
  • #192551   09/06/2012

    Nói như bạn thì nói làm gì nữa. hxhx. Vì công nhân chưa đủ 18t mới  phải mượn hso để nộp vào. Giờ nộp hồ sơ gốc thì người này k đủ 18t mà mình tuyển vào làm thì bị phạt ak đúng k? Mong bạn suy luận cho kỹ rồi hãy cho mình câu trả lời.
     
    Báo quản trị |  
  • #192553   09/06/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13487)
    Số điểm: 93016
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Bạn có đọc kỹ không nhỉ ?

    Ở bài trên tôi đã ghi rõ chỉ cần đủ 15 tuổi là có quyền ký hợp đồng lao động rồi. Ai sẽ phạt bạn chứ, phạt vì lý do gì ?

    Khuyến mãi thêm quy định của luật lao động

    Điều 6.

    Người lao động là người ít nhất đủ 15 tuổi, có khả năng lao động và có giao kết hợp đồng lao động.

    Người sử dụng lao động là doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức hoặc cá nhân, nếu là cá nhân thì ít nhất phải đủ 18 tuổi, có thuê mướn, sử dụng và trả công lao động.

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 09/06/2012 10:57:12 SA
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-