Hỏi về bảo hiểm xã hội

Chủ đề   RSS   
  • #515158 11/03/2019

    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1140)
    Số điểm: 10318
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 251 lần


    Hỏi về bảo hiểm xã hội

    Anh chị cho em hỏi vấn đề về sổ bảo hiểm xã hội với ạ. Tháng 11, công ty em có nhận thêm người lao động vào làm việc, có đóng bảo hiểm đầy đủ cho họ. Nhưng đến bây giờ người lao động mới báo lại là phát hiện sai thông tin số chứng minh thư nhân dân. Vậy em phải làm hồ sơ, thủ tục gì để thay đổi thông tin CMT trên Sổ bảo hiểm và thẻ y tế ạ?

    Chỉ là gà con!

     
    1691 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #515229   12/03/2019

    hoainguye18
    hoainguye18

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/03/2019
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Bạn làm thủ tục thay đổi, điều chỉnh thông tin bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế: Mẫu TK1-TS ban hành kèm theo QĐ số: 595/QĐ-BHXH ngày 14/4/2017 của BHXH Việt Nam.  

     
     
    Báo quản trị |  
  • #516302   31/03/2019

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (920)
    Số điểm: 9451
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 132 lần


    Về vấn đề sai số CMND không ảnh hưởng đến việc đóng và hưởng chế độ bảo hiểm xã hội nên chị không cần quá lo lắng. Theo cơ quan BHXH thì chỉ trong những trường hợp sổ BHXH bị mất, hỏng hoặc thay đổi; cải chính họ tên, ngày tháng năm sinh đã ghi trên sổ BHXH thì mới cấp lại sổ mới thôi. Còn đối với các trường hợp còn lại thì sẽ không cấp mới mà chỉ điều chỉnh lại.
     
    Để điều chỉnh nội dung đã ghi trên sổ BHXH thì công ty nộp hồ sơ gửi cơ quan BHXH bao gồm: 
    a) Người tham gia
    - Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).
    - Hồ sơ kèm theo (Mục 3,4 Phụ lục 01).
    b) Đơn vị: Bảng kê thông tin (Mẫu D01-TS).
     
     
    Báo quản trị |  
  • #521851   27/06/2019

    Tại Điều 61 Quyết định 1111/QĐ-BHXH quy định về cấp lại sổ bảo hiểm xã hội như sau:

    "Người tham gia BHXH, BHYT được cấp lại sổ BHXH trong các trường hợp bị mất, hỏng hoặc thay đổi, cải chính họ tên, ngày tháng năm sinh đã ghi trong sổ BHXH. Trường hợp cơ quan BHXH làm mất hoặc hỏng sổ BHXH thì cơ quan BHXH có trách nhiệm cấp lại sổ BHXH, không làm ảnh hưởng đến quyền lợi của người tham gia BHXH, BHTN. Sổ BHXH thu hồi phải lưu cùng hồ sơ cấp lại sổ BHXH."

    Theo đó, bạn sẽ chỉ được cấp lại sổ bảo hiểm trong những trường hợp quy định như trên và sổ bảo hiểm của bạn bị sai số chứng minh nhân dân sẽ không được cấp lại sổ bảo hiểm khác.

    Do đó, bạn không cần làm lại sổ bảo hiểm xã hội. Tuy nhiên, để đảm bảo quyền lợi của mình, bạn có thể nộp bản sao có chứng thực giấy khai sinh, chứng minh thư hoặc sổ hộ khẩu cho cơ quan bảo hiểm xã hội để điều chỉnh trên hệ thống dữ liệu của cơ quan bảo hiểm.

    Bạn có thể tham khảo thủ tục để điều chỉnh thông tin trên sổ bảo hiểm xã hội theo: Mẫu TK1-TS ban hành kèm theo QĐ số: 595/QĐ-BHXH ngày 14/4/2017.

     
    Báo quản trị |  
  • #522016   28/06/2019

    ph_ngoc
    ph_ngoc
    Top 500


    Đăk Nông, Việt Nam
    Tham gia:21/09/2017
    Tổng số bài viết (222)
    Số điểm: 1608
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 72 lần


    Thành phần hồ sơ gồm:

    a) Người tham gia

    - Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT z(Mẫu TK1-TS ban hành kèm Quyết định 888/QĐ-BHXH)

    - Hồ sơ kèm theo (Mục 3,4 Phụ lục 01 Quyết định 595/QĐ- BHXH).

    b) Đơn vị: Bảng kê thông tin (Mẫu D01-TS Quyết định 595/QĐ- BHXH)

    2.2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ.

    Nơi nộp hồ sơ: Cơ quan BHXH nơi doanh nghiệp đặt trụ sở. Đối với người lao động làm việc tại các chi nhánh của doanh nghiệp hoạt động tại địa bàn nào thì đóng BHXH tại địa bàn đó hoặc đóng tại Công ty mẹ.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ph_ngoc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/06/2019)
  • #522245   30/06/2019

    NgocHoLaw
    NgocHoLaw
    Top 200
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2018
    Tổng số bài viết (370)
    Số điểm: 3431
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 56 lần


    Đầu tiên, sai số CMND không ảnh hưởng gì đến quá trình đóng BHXH của người lao động
     
    Về thủ tục theo Khoản 2 Điều 46 Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 quy định:
     
    2. Cấp lại sổ BHXH
     
    2.1. Cấp lại sổ BHXH (bìa và tờ rời) các trường hợp: mất, hỏng; gộp; thay đổi số sổ; họ, tên, chữ đệm; ngày, tháng, năm sinh; người đã hưởng BHXH một lần còn thời gian đóng BHTN chưa hưởng.
     
    2.2. Cấp lại bìa sổ BHXH các trường hợp: sai giới tính, quốc tịch.
     
    2.3. Cấp lại tờ rời sổ BHXH các trường hợp: mất, hỏng.
     
     
    Để tránh tình trạng người lao động phải đi lại nhiều lần, gây phiền hà và ảnh hưởng đến thời gian hưởng BHTN của người lao động, yêu cầu Bảo hiểm xã hội các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương thống nhất với Sở Lao động - Thương binh và Xã hội các tỉnh, thành phố, đồng thời đề nghị Sở Lao động - Thương binh và Xã hội chỉ đạo Trung tâm Giới thiệu việc làm không trả lại hồ sơ giải quyết BHTN khi không có sự trùng khớp số chứng minh nhân dân, ngày cấp, nơi cấp hoặc hộ khẩu thường trú với sổ BHXH để kịp thời giải quyết quyền lợi cho người tham gia BHXH, BHTN./.
     
    Như vậy, trong trường hợp số chứng minh thư nhân dân trên sổ BHXH không trùng khớp, có sai sót so với Giấy chứng minh của bạn thì đây không phải là trường hợp được cấp lại sổ bảo hiểm. Để điều chỉnh thông tin trong sổ bảo hiểm xã hội, bạn phải chuẩn bị các giấy tờ sau:
     
    - Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).
     
    - Hồ sơ kèm theo (Mục 3,4 Phụ lục 01).
     
    - Đơn vị: Bảng kê thông tin (Mẫu D01-TS).
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NgocHoLaw vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/07/2019)