Hỏi về Bảo Hiểm Thất Nghiệp...

Chủ đề   RSS   
  • #280050 08/08/2013

    Beeroro

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/08/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Hỏi về Bảo Hiểm Thất Nghiệp...

    Luật sư cho em hỏi là ngày trước em làm bên công ty cũ, em đã đóng BHTN, BHYT, BHXH được 4 năm.

     

    Sau đó em nghỉ việc và muốn lấy lại sổ để hưởng BHTN nhưng bên công ty báo 1 tháng sau mới chốt sổ được. Đúng 1 tháng sau em hỏi thì lại báo mất sẽ làm lại sổ cho em và mãi đến tận 3 tháng sau nữa thì mới trả lại sổ cho em, bên sổ ghi rõ là cấp lần 2.

     

    Cho em hỏi là nếu em nghĩ việc từ tháng 4 và giờ em lên thông báo hưởng BHTN thì có được hay không ạ ?!? Vài người đã nghỉ việc trong công ty em bảo rằng để quá 3 tháng thì coi như mất và không được hưởng nữa ?!?

     

    Còn nếu k thể hưởng thì em có thể làm gì ?!?

     
    8829 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Beeroro vì bài viết hữu ích
    duytambinh (12/08/2013)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #280226   09/08/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1340 lần


    Theo quy định mới thì BHTN phải khai báo trong vòng 30 ngày kể từ ngày em nghỉ việc công ty cũ, như vậy em đã quá hạn do lỗi công ty cũ nhưng quyền lợi của em vẫn được bảo lưu cho lần sau nhe em.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HoNguyenTruong70 vì bài viết hữu ích
    duytambinh (12/08/2013)
  • #280305   09/08/2013

    luatsuhaily
    luatsuhaily

    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/07/2012
    Tổng số bài viết (89)
    Số điểm: 712
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 43 lần


    Kính gửi bạn Beeroro

    Khoản 1 điều 34 Nghị định 127/2008/NĐ-CP nagyf 12/12/2008 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật bảo hiểm xã hội về bảo hiểm thất nghiệp thì: "Trong thời hạn 7 ngày làm việc, kể từ ngày bị mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động phải đến cơ quan lao động để đăng ký".

    Theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 9 Thông tư 32/2010/TT-BLĐTBXH ngày 25/10/2010 hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 127/2008/NĐ-CP ngày 12/12/2008 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội về BHTN đã được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 04/2013/TT-BLĐTBXH ngày 1/3/2013 thì trong thời hạn 3 tháng kể từ ngày người lao động chấm dứt hợp đồng lao động, nếu người lao động chưa có việc làm mà có nhu cầu hưởng trợ cấp thất nghiệp thì người lao động phải trực tiếp đến Trung tâm Giới thiệu việc làm nơi đã làm việc trước khi chấm dứt hợp đồng để đăng ký thất nghiệp.

    Như vậy bạn nghỉ việc từ tháng 4 nên bạn đã quá thời gian 3 tháng để đăng ký bảo hiểm thất nghiệp. Bạn nên tìm việc làm mới và tiếp tục đóng BHXH để được hưởng trợ cấp thất nghiệp vào lần sau. Thời gian đóng BHXH 4 năm của bạn sẽ được cộng dồn.

    Trân trọng

    Luật sư Vũ Hải Lý, 0978.196826, tuvanluatlaodong.com.

    Công ty Luật TNHH Đại Việt-Văn phòng công chứng Đại Việt, Địa chỉ: P207, 411, Kim Mã, Ba Đình, Hà Nội (địa chỉ cũ 335 Kim Mã)

    Điện thoại: (84-4) 3747 8888, 118. Fax: (84-4) 3747396

    Email: haily@luatdaiviet.vn,

    Website: www.luatdaiviet.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuhaily vì bài viết hữu ích
    duytambinh (12/08/2013)
  • #280601   11/08/2013

    Flyhero
    Flyhero

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin tư vấn về hưởng BHTN

    Mình tham gia đóng BHTN từ tháng 1 năm 2009. Tuy nhiên quá trình đóng BHTN là không liên tục do vài lần thay đổi Cty. Tháng 6/2013 mình nghỉ làm ở cty gần nhất, chốt SBH thì thời gian đã tham gian đóng BHTN chưa hưởng là 2 năm 5 tháng. Nhưng trong vòng 24 tháng gần nhất thì mình mới chỉ đóng BHTN được 10 tháng. Như vậy thì mình có đủ điều kiện để hưởng trợ cấp thất nghiệp loại 3 tháng không. Và nếu đóng tiếp trên 7 tháng nữa thì mình có được hưởng trợ cấp TN loại 6 tháng không. Rất mong nhận được tư vấn của luật sư.
     
    Báo quản trị |  
  • #280643   12/08/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1340 lần


    Theo quy định thì công ty gần nhất bạn phải làm đủ một năm trở lên và có đóng BHTN khi nghỉ việc mới được hưởng trợ cấp thất nghiệp nhe bạn.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HoNguyenTruong70 vì bài viết hữu ích
    duytambinh (12/08/2013)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ