DanLuat 2015

Hỏi về áp dụng mức mức lương tối thiểu chung?

Chủ đề   RSS   
  • #142632 25/10/2011

    thuha_0211

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/11/2009
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 230
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    Hỏi về áp dụng mức mức lương tối thiểu chung?

    Kính gửi Luật sư, cho tôi được hỏi như sau: Sắp tới cơ quan tôi có người được nghỉ hưu vào đúng thời điểm ngày 01-5-2012. Theo tôi được biết, vào thời điểm này (01-5-2012) Nhà nước sẽ tăng mức lương tối thiểu chung từ 830.000đ lên 1.050.000đ. Vậy nếu đúng như vậy thì Người về hưu đúng vào thời điểm 01-5-2012 (nói trên) thì áp dụng mức lương tối thiểu nào (830.000 hay 1.050.000) để tính bình quân lương tháng làm căn cứ để tính mức lương hưu hàng tháng và tính trợ cấp một lần cho họ. và căn cứ vào khoản nào, trong văn bản nào , để áp dụng? Rất mong sự
    giải đáp giúp của luật sư và các bạn trên diễn đàn. Xin cám ơn!
     
    4432 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #142973   26/10/2011

    qhienqnvn
    qhienqnvn

    Mầm

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:27/03/2010
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 515
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4 lần


    Bạn tham khảo Nghị định 152/2006/NĐ-CP ngày 22/12/2006 của Chính phủ
     
    Báo quản trị |  
  • #143102   26/10/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13533)
    Số điểm: 93306
    Cảm ơn: 3056
    Được cảm ơn 4691 lần
    SMod

    Hic, qhienqnvn trả lời như vậy giống như đánh đố nhau

    @ thuha_0211 : Nếu cơ quan bạn thực hiện theo thang bảng lương của nhà nước (tính theo LTT chung) thì thông thường sẽ tính theo lương tối thiểu tại thời điểm được trả tiền, nghĩa là theo mức lương mới. Đó là suy luận theo các nghị định về LTT từ trước đến giờ. Nếu như vào đầu năm 2012 chính phủ lại đưa ra quy định khác thì ... tùy theo
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    thuha_0211 (04/11/2011)
  • #145391   04/11/2011

    thuha_0211
    thuha_0211

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/11/2009
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 230
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    Cám
    ơn bạn ntdieu, mình rất dồng
    quanđiểm với
    bạn. Nếu có lòng giúp người khác thì nên giúp đến nơi đến trốn, còn nếu trả lời như đánh đố thì thật không nên chút nào. Vấn đề nêu trên mình cũng đã nghiên cứu luật BHXH, thì tại khoản 1 Điều 61 cũng nêu ý như vậy, xong mình không phải là luật sư, nên muốn hỏi luật sư trả lời cho chắc chắn. Bởi vì trăm hay không bằng tay quen, mà chuyên sâu bao giờ
    cũng đáng tin cậy hơn mà. Chào bạn nhé!
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuha_0211 vì bài viết hữu ích
    ntdieu (04/11/2011)

0 Thành viên đang online
-