DanLuat 2015

[Hỏi] V/v đóng dấu vuông trên hợp đồng

Chủ đề   RSS   
  • #486427 06/03/2018

    tg2095

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:06/03/2018
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    [Hỏi] V/v đóng dấu vuông trên hợp đồng

    Xin chào luật sư, chào các anh/ chị trên diễn đàn

    Bên em không có dấu tròn, chỉ có dấu vuông. 

    Giờ em làm 1 hợp đồng kinh tế về việc thuê xe vận chuyển công nhân với 1 công ty TNHH. 

    Bên em không cần lấy hóa đơn VAT

    Vậy xin hỏi:

    1. Em có được đóng dấu vuông của bên em trên hợp đồng không?

    2. Đóng ở vị trí nào? Có được đè lên chữ ký không (nếu được đóng)?

    Em xin cảm ơn!

     
    2617 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #486461   06/03/2018

    Thuongtommy92
    Thuongtommy92
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/12/2017
    Tổng số bài viết (119)
    Số điểm: 1048
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 36 lần


    Luật Doanh nghiệp năm 2014 có hiệu lực từ 1/7/2015 trong đó Điều 44 có quy định doanh nghiệp tự quyết định hình thức con dấu của mình. Ngoài ra, Điều 12 Nghị định 96/2015/NĐ-CP có hiệu lực từ 8/12/2015 cũng có quy định cụ thể hơn về hình thức con dấu như sau:
     
    "Điều 12. Số lượng, hình thức, nội dung mẫu con dấu của doanh nghiệp
    1. Chủ doanh nghiệp tư nhân đối với doanh nghiệp tư nhân, Hội đồng thành viên đối với công ty hợp danh, Hội đồng thành viên hoặc Chủ tịch công ty đối với công ty trách nhiệm hữu hạn, Hội đồng quản trị đối với công ty cổ phần quyết định số lượng, hình thức, nội dung và mẫu con dấu, việc quản lý và sử dụng con dấu, trừ trường hợp Điều lệ công ty có quy định khác. Nội dung Điều lệ hoặc Quyết định về con dấu của doanh nghiệp phải bao gồm:
    a) Mẫu con dấu, gồm: Hình thức, kích cỡ, nội dung, mầu mực dấu.
    b) Số lượng con dấu.
    c) Quy định về quản lý và sử dụng con dấu.
    2. Mẫu con dấu doanh nghiệp được thể hiện dưới một hình thức cụ thể (hình tròn, hình đa giác hoặc hình dạng khác). Mỗi doanh nghiệp có một mẫu con dấu thống nhất về nội dung, hình thức và kích thước.
    3. Thông tin về mã số doanh nghiệp và tên doanh nghiệp trong nội dung mẫu con dấu thực hiện theo quy định tại Điều 30 và Khoản 1 Điều 38 Luật Doanh nghiệp. Ngoài thông tin nêu trên, doanh nghiệp có thể bổ sung thêm ngôn ngữ, hình ảnh khác vào nội dung mẫu con dấu của doanh nghiệp, trừ các trường hợp quy định tại Điều 14 Nghị định này."
     
    Do đó, có thể xác định từ thời điểm có hiệu lực của Luật Doanh nghiệp năm 2014 thì các doanh nghiệp có quyền tự quyết định hình thức con dấu, có thể là dấu: tròn, vuông, đa giác,... vì vậy, việc doanh nghiệp đóng dấu trên hoá đơn GTGT là dấu vuông vẫn được coi là phù hợp nếu đáp ứng thêm các quy định tại Điều 12 nêu trên.Như vậy, nếu công ty bạn đăng ký mẫu dấu là dấu vuông thì doanh nghiệp hoàn toàn có thể đóng dấu vuông trong hợp đồng. Việc sử dụng mẫu dấu này phải thống nhất, nếu bạn thay đổi mẫu dấu phải đăng ký với cơ quan đăng ký kinh doanh
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Thuongtommy92 vì bài viết hữu ích
    tg2095 (14/03/2018)
  • #487029   14/03/2018

    tg2095
    tg2095

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:06/03/2018
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin cảm ơn bạn #Thuongtommy92 vì đã trả lời. Nhưng mình chưa biết:

    Vậy xin hỏi:

    1. Em có được đóng dấu vuông của bên em trên hợp đồng không?

    2. Đóng ở vị trí nào? Có được đè lên chữ ký không (nếu được đóng)?

    Em xin cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tg2095 vì bài viết hữu ích
    trang_u (14/03/2018)
  • #487043   14/03/2018

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Đại học

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 38692
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1534 lần


    tg2095 viết:

    Xin cảm ơn bạn #Thuongtommy92 vì đã trả lời. Nhưng mình chưa biết:

    Vậy xin hỏi:

    1. Em có được đóng dấu vuông của bên em trên hợp đồng không?

    2. Đóng ở vị trí nào? Có được đè lên chữ ký không (nếu được đóng)?

    Em xin cảm ơn!

    Chào bạn tg2095, bạn có quyền đóng dấu vuông trên hợp đồng, còn đóng vị trí nào, bạn có thể xem hướng dẫn tại bài viết này

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-