DanLuat 2015

Hỏi: Tôi muốn thay đổi họ tên cho 2 đưá con...?

Chủ đề   RSS   
  • #65841 28/10/2010

    thuyhanh201919

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi: Tôi muốn thay đổi họ tên cho 2 đưá con...?

    Tôi có 2 con, 1 gái sinh năm 1993  và 1 trai  sinh năm 1999...
    Vì  tôi và chồng đã ly dị, tôi hiện tại đang nuôi 2 đưá con... Nay tôi muốn thay đổi cả họ và tên của 2 đưá con của tôi  có được không thưa luật sư...
    Xin tư vấn giúp tôi...Cám ơn lật sư...
     
    6448 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #65880   28/10/2010

    HuyenVuLS
    HuyenVuLS
    Top 150
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/07/2009
    Tổng số bài viết (422)
    Số điểm: 20233
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 582 lần
    SMod

    Bạn được phép thay đổi họ  tên cho con nếu xuất trình được giấy tờ tùy thân của  bạn và bản chính giấy khai sinh của  con bạn để làm căn cứ yêu cầu thay đổi họ cho con bạn thì mới được chấp nhận.

    Bạn phải đến UBND quận (huyện, thành phố) nơi đã đăng ký khai sinh tđể làm thủ tục này.

    Bạn có thể tham khảo tai điều 27 của bộ luật dân sự 2005

    Theo điều 27 Bộ luật dân sự năm 2005: quy định những trường hợp được yêu cầu thay đổi họ, tên gồm:

    - Họ, tên khi sử dụng gây nhầm lẫn, ảnh hưởng tình cảm gia đình, danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

    - Theo yêu cầu của cha, mẹ nuôi về việc thay đổi họ, tên của con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi không làm con nuôi nữa nên người này hoặc cha, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại tên, họ của cha, mẹ đẻ;

    - Theo yêu cầu của cha, mẹ đẻ người con khi xác định cha, mẹ cho con;

    - Thay đổi họ cho con từ họ của cha sang họ mẹ hoặc ngược lại;

    - Thay đổi họ, tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

    - Thay đổi họ, tên của người được xác định lại giới tính;

    - Các trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch qui định.

    Cập nhật bởi BachHoLS ngày 09/11/2010 09:18:46 AM
     
    Báo quản trị |  
  • #65900   28/10/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5306)
    Số điểm: 50835
    Cảm ơn: 1842
    Được cảm ơn 3514 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Việc thay đổi họ tên được quy định tại Nghị định 158/2005/N-CP Thông tư 01/2008/TT-BTP hướng dẫn Nghị định.

    Trường hợp của bạn #0072bc;">thuyhanh201919, do cả hai người con đều đã trên 9 tuổi nên theo quy định tại khoản 1 Điều 38 NĐ158 thì nhất thiết phải có sự đồng ý của người con.

    Cơ quan có thẩm quyền giải quyết không phải trong mọi trường hợp đều là UBND cấp huyện như #0072bc;">HuyenVuLS đã trả lời.

    Theo quy định tại Điều 37 NĐ158 thì UBND cấp xã nơi đã đăng ký khai sinh trước đây có thẩm quyền giải quyết việc thay đổi cho ng��ời dưới 14 tuổi. Còn người từ đủ 14 tuổi trở lên mới thuộc thẩm quyền của UBND cấp huyện mà trong địa hạt của huyện đó đương sự đã đăng ký khai sinh trước đây.

    Trường hợp có yếu tố nước ngoài thì do Sở tư pháp thực hiện.


    Trân trọng!

    Cập nhật bởi BachHoLS ngày 09/11/2010 09:19:11 AM Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 28/10/2010 05:51:04 PM Tạo link văn bản

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-