Hỏi Thủ tục tố tụng tại tòa

Chủ đề   RSS   
  • #365311 29/12/2014

    weblangthang

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/12/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi Thủ tục tố tụng tại tòa

    Tòa sơ thẩm có vi phạm thủ tục tố tụng nếu như chấp nhận bản tự khai đánh máy bằng tiếng việt do người nước ngoài làm đại diện cho bị đơn ký (người nước ngoài không biết tiếng việt)? Có phải nguyên tắc là người nước ngoài phải ghi bằng tiếng của họ ra giấy rồi tòa dịch ra tiếng việt và công chứng thì mới đúng quy định khi lập bản tự khai ? Xin luật sư trả lời thắc mắc này theo quy định pháp luật?

     
    1784 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #365811   01/01/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31499
    Cảm ơn: 936
    Được cảm ơn 1933 lần


    BỘ LUẬT

     

    Tố tụng dân sự

    Điều 20. Tiếng nói và chữ viết dùng trong tố tụng dân sự

    Tiếng nói và chữ viết dùng trong tố tụng dân sự là tiếng Việt.

    Người tham gia tố tụng dân sự có quyền dùng tiếng nói và chữ viết của dân tộc mình, trong trường hợp này cần phải có người phiên dịch. 

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 01/01/2015 08:04:38 SA
     
    Báo quản trị |