Hỏi thủ tục sang tên xe ô tô cũ

Chủ đề   RSS   
  • #222732 28/10/2012

    Hỏi thủ tục sang tên xe ô tô cũ

    Em cân` mua 1 xe ô tô ( xe 1 chủ) giấy tơ` mua bán bao gôm` các loại sau (em tạm ghi ra đây theo LS đã đủ để lam` thủ tục chuyển vung` ra biển mới chưa)

    1. Hợp đông` mua bán xe ( đưa ra giá mua bán hay giá mức sở tai chính ban hành ?)

    2. Hóa đơn bán hang` của Chủ xe tư nhân mua tại cơ quan thuế xuất cho ngươi` mua theo giá bán (nếu xe cty sẽ có hóa đơn VAT nhưng không biết xe cá nhân có cần mua tại cơ quan thuế xuất cho ngươi` mua hay không, nếu Bên chủ xe bán cho người mua nhưng không chịu tiền VAT mua hóa đơn như vậy người mua phải chịu thêm tiền VAT??

    3 Đăng ký xe

    4. Đăng kiểm

    5. Bảo hiểm

    6. Bộ hồ sơ gốc tại CA tỉnh bên bán

     
    15818 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #222984   29/10/2012

    xe em mua chạy được 5 năm : giá sở tài chính áp cho năm 2012 la` 340tr, như vậy

    khấu hao xe theo barem của Sở : 50%*340=170tr

    như vậy phải nộp thuế trước bạ : 10%*170tr = 17tr chứ sao lại 2%?

    Bên sở tai` chính họ có yêu câu` hóa đơn vat của cá nhân bán cho công ty hay cá nhân mua không?

     
    Báo quản trị |  
  • #224877   08/11/2012

    saobienht
    saobienht

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/06/2012
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 280
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 39 lần


     

    win2170 viết:

    xe em mua chạy được 5 năm : giá sở tài chính áp cho năm 2012 la` 340tr, như vậy

    khấu hao xe theo barem của Sở : 50%*340=170tr

    như vậy phải nộp thuế trước bạ : 10%*170tr = 17tr chứ sao lại 2%?

    Bên sở tai` chính họ có yêu câu` hóa đơn vat của cá nhân bán cho công ty hay cá nhân mua không?

     

    Nếu người bán tài sản là cá nhân không kinh doanh, thì không phải xuất hóa đơn cho người mua (cá nhân hay pháp nhân)

    Tham khảo TT Số:06/2012/TT-BTC ngày 11 tháng 1 năm 2012

     

    Trích dẫn: Điều 5. Các trường hợp không phải kê khai, nộp thuế GTGT
    4. Tổ chức, cá nhân không kinh doanh, không phải là người nộp thuế GTGT thì không phải kê khai, tính thuế giá trị gia tăng khi bán tài sản, kể cả trường hợp bán tài sản đang sử dụng để bảo đảm ti��n vay tại các ngân hàng, tổ chức tín dụng.

    ......
    Ví dụ 15: Ông A là cá nhân không kinh doanh bán 01 ô tô 4 chỗ ngồi cho ông B với giá là 600 triệu đồng thì ông A không phải kê khai, tính thuế GTGT đối với số tiền bán ô tô thu được.

     

    Cập nhật bởi saobienht ngày 08/11/2012 10:23:57 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn saobienht vì bài viết hữu ích
    BCTCtax (08/11/2012)