Hỏi thủ tục, hồ sơ thành lập chi nhánh của công ty TNHH một thành viên có vốn đầu tư nước ngoài

Chủ đề   RSS   
  • #323937 19/05/2014

    nhutruc92

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/01/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi thủ tục, hồ sơ thành lập chi nhánh của công ty TNHH một thành viên có vốn đầu tư nước ngoài

    Chào các anh chị luật sư.

    Công ty em là công ty TNHH một thành viên có vốn đầu tư nước ngoài, thuộc lính vực thương mại (buôn bán đồng hồ). Công ty em có trụ sở chính đặt tại thành phố Hồ Chí Minh. Nay công ty em muốn thành lập chi nhánh ở Bình Dương. Em có tìm hiểu thủ tục, hồ sơ để thành lập chi nhánh trong nghị định 43/2010/NĐ-CP. Nhưng em không biết nghị định này có áp dụng cho doanh nhiệp có vốn đầu tư nước ngoài đã thành lập trụ sở chính tại Tp. Hồ Chí Minh hay không? Mong anh chị giúp đỡ.

     Em xin chân thành cảm ơn!

     
    5444 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #324246   21/05/2014

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5515
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 435 lần


    Chào bạn!

    Vấn đề bạn thắc mắc., Luật sư giải đáp như sau:

    Tại Điều 2, Nghị định 43/2010/NĐ-CP quy định đối tượng áp dụng của Nghị định này bao gồm:

    1. Tổ chức, cá nhân trong nước; tổ chức, cá nhân nước ngoài thực hiện đăng ký doanh nghiệp theo quy định của pháp luật Việt Nam;

    2. Cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình thực hiện đăng ký hộ kinh doanh theo quy định của Nghị định này;

    3. Cơ quan đăng ký kinh doanh;

    4. Cơ quan thuế;

    5. Tổ chức, cá nhân khác liên quan đến việc đăng ký doanh nghiệp

    Theo đó, Nghị định này áp dụng cho cả doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài. Công ty bạn hoàn toàn được áp dụng các quy định tại Nghị định này về thủ tục thành lập chi nhánh.

    Trên đây là nội dung giải đáp của LS dựa trên những thông tin mà bạn cung cấp. Tuy nhiên để được tư vấn cụ thể, chi tiết hơn bạn có thể gửi thêm tài liệu hoặc đến gặp trực tiếp Luật sư tại công ty Luật Thành đô.

    Chúc bạn thành công!

    Trân trọng!

    Luật sư Nguyễn Lâm Sơn

    Hotline: 0919 089 888

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Điện thoại: 024 3789 8686

    Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến: 1900 1958

    Email: luatsu@luatthanhdo.com.vn

    Website: http://luatthanhdo.com - http://luatthanhdo.com.vn

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ email: luatsu@luatthanhdo.com.vn, Website: www.luatthanhdo.com - www.luatthanhdo.com.vn hoặc tổng đài tư vấn luật trực tuyến: 1900 1958

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lamsonlawyer vì bài viết hữu ích
    nhutruc92 (24/05/2014)
  • #324851   24/05/2014

    nhutruc92
    nhutruc92

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/01/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào các anh chị luật sư.

    Em cảm ơn luật sư Nguyễn Lâm Sơn.

    Cho em hỏi thêm một vấn đề nữa là sau khi có giấy phép hoạt động của chi nhánh, nếu công ty em đăng ký hạch toán độc lập thì bắt buộc phải có con dấu và mã số thuế. Còn nếu đăng ký hạch toán phụ thuộc thì không cần phải có con dấu và mã số thuế phải không ạ.

    Mong nhận được sự tư vấn của các anh chị.

    Em chân thành cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lâm Sơn - CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

Mb: 04.6680.6683 - DĐ: 0982.976.486 - Email: lamsonlawyer@gmail.com