DanLuat 2015

Hỏi: thời hạn khởi kiện

Chủ đề   RSS   
  • #304193 26/12/2013

    KenVin123

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2013
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 340
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi: thời hạn khởi kiện

    Năm 10/ 2009 bạn tôi cho bà B vay tổng cộng 200.000.000 đ. hẹn đến năm 10/2010 sẽ trả, nhưng đến thời hạn trả nợ nhưng bà B không trả, cứ hứa hẹn hết năm nay đến năm khác. Vậy nay bạn tôi muốn khởi kiện ra tòa thì còn thời hạn không? 

     
    10532 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #304202   26/12/2013

    Thời hiệu khởi kiện dân sự là 2 năm nhé, như vậy đã hết thời hạn rồi.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn elfconan vì bài viết hữu ích
    KenVin123 (14/01/2014)
  • #304205   26/12/2013

    legalconsult
    legalconsult
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 254 lần


    Chào bạn,

    Căn cứ theo quy định tại điều 427 BLDS 2005:

    Điều 427. Thời hiệu khởi kiện về hợp đồng dân sự   

    Thời hiệu khởi kiện để yêu cầu Toà án giải quyết tranh chấp hợp đồng dân sự là hai năm, kể từ ngày quyền và lợi ích hợp pháp của cá nhân, pháp nhân, các chủ thể khác bị xâm phạm.

    Việc vay tiền trên có lập bằng văn bản hay không? Việc khất nợ có được lập bằng văn bản không. Nếu không thì có thể lập văn bản việc khất nợ, để có căn cứ xác định lại thời hiệu mới.

    TRA CỨU BẢN ÁN TRỰC TUYẾN tại http://www.caselaw.vn

    Triệu Văn Hiếu- Luật sư tập sự

    TT liên hệ: 0902617357

    Vanhieulkd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn legalconsult vì bài viết hữu ích
    KenVin123 (14/01/2014)
  • #304214   26/12/2013

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4083)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1890 lần


    Chào elfconan.

    Thời hiện khởi kiện vay mượn tiền là 2 năm từ thời điểm đến hạn trả tiền (tức là tháng10/2012)

    Tuy nhiên, thời hiệu sẽ được tính lại theo điều 162 của luật dân sự :

    Điều 162. Bắt đầu lại thời hiệu khởi kiện vụ án dân sự

    1. Thời hiệu khởi kiện vụ án dân sự bắt đầu lại trong trường hợp sau đây:

    a) Bên có nghĩa vụ đã thừa nhận một phần hoặc toàn bộ nghĩa vụ của mình đối với người khởi kiện;

    b) Bên có nghĩa vụ thực hiện xong một phần nghĩa vụ của mình đối với người khởi kiện;

    c) Các bên đã tự hoà giải với nhau.

    2. Thời hiệu khởi kiện vụ án dân sự bắt đầu lại kể từ ngày tiếp theo sau ngày xảy ra sự kiện quy định tại khoản 1 Điều này.

    Việc bà B nhiều lần xin gia hạn và được người vay đồng ý (tự hoà giải) thì thời hiệu được bắt đầu lại 2 năm kể từ thời gian đến hạn mới mà 2 bên thoã thuận. Để được Toà án chấp nhận thì bạn phải có chứng cứ bằng văn bản (giấy) hoặc ít nhất là băng ghi âm.

    Trong trường hợp không có chứng cứ việc gia hạn nợ nên thời hiệu khởi kiện đã hết thì vẫn có quyền khởi kiện “đòi tài sản” là 200 triêu nhưng không được đòi lãi.

    Theo quy định của LUẬT SỬA ĐỔI, BỔ SUNG MỘT SỐ ĐIỀU CỦA BỘ LUẬT TỐ TỤNG DÂN SỰ  ngày 29/3/2011.khoản 3 điều 159 sửa đổi :

    22. Điều 159 được sửa đổi, bổ sung như sau:

    Điều 159. Thời hiệu khởi kiện, thời hiệu yêu cầu

    3. Thời hiệu khởi kiện vụ án dân sự được thực hiện theo quy định của pháp luật. Trường hợp pháp luật không có quy định về thời hiệu khởi kiện vụ án dân sự thì thực hiện như sau:

    a) Tranh chấp về quyền sở hữu tài sản; tranh chấp về đòi lại tài sản do người khác quản lý, chiếm hữu; tranh chấp về quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai thì không áp dụng thời hiệu khởi kiện;

    b) Tranh chấp không thuộc trường hợp quy định tại điểm a khoản này thì thời hiệu khởi kiện vụ án dân sự là hai năm, kể từ ngày cá nhân, cơ quan, tổ chức biết được quyền và lợi ích hợp pháp của mình bị xâm phạm.

    Trân trọng.

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 26/12/2013 07:14:44 CH
     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    KenVin123 (14/01/2014) jamebachlaw (14/05/2014)
  • #304242   27/12/2013

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5305)
    Số điểm: 50830
    Cảm ơn: 1840
    Được cảm ơn 3511 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào các bạn!

    Điểm b khoản 3 Điều 23 Nghị quyết số 03/2012/NQ-HĐTP quy định:

    Điều 23. Về thời hiệu khởi kiện quy định tại khoản 3 Điều 159 của BLTTDS

    3. Đối với tranh chấp dân sự phát sinh từ giao dịch dân sự (hợp đồng vay tài sản, hợp đồng gửi giữ tài sản, thuê tài sản, thuê khoán tài sản, hợp đồng gia công, hợp đồng vận chuyển, hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất, hợp đồng thuê quyền sử dụng đất, hợp đồng thuê lại quyền sử dụng đất)thì giải quyết như sau:

    b) Đối với tranh chấp về quyền sở hữu tài sản, về đòi lại tài sản, đòi lại quyền sử dụng đất do người khác quản lý, chiếm hữu thông qua giao dịch dân sự thì không áp dụng thời hiệu khởi kiện.

    Ví dụ 1: Ngày 01-01-2008, A cho B vay 500 triệu đồng, thời hạn vay là 1 năm. Đến ngày 01-01-2009, B không trả tiền gốc và tiền lãi. Đến ngày 03-4-2011, A khởi kiện yêu cầu buộc B trả lại khoản tiền gốc và tiền lãi. Đối với yêu cầu thanh toán khoản tiền lãi thì Tòa án không giải quyết vì đã hết thời hiệu khởi kiện. Đối với yêu cầu thanh toán khoản tiền gốc thì không áp dụng thời hiệu khởi kiện, Tòa án thụ lý giải quyết theo thủ tục chung.

    Theo đó thì trường hợp bạn  hỏi không áp dụng thời hiệu khởi kiện.

    Trân trọng!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    4 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    longquochan (31/12/2013) KenVin123 (14/01/2014) elfconan (07/02/2014) jamebachlaw (14/05/2014)

0 Thành viên đang online
-