Hỏi thời gian tính hưởng chế độ trợ cấp thôi việc

Chủ đề   RSS   
  • #396411 15/08/2015

    trinhphucxadoi

    Sơ sinh

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:15/08/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Hỏi thời gian tính hưởng chế độ trợ cấp thôi việc

    Tôi có thời gian tham gia công tác tại HTX Nông nghiệp và đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 1/2003, đến tháng 8 /2012 tôi chuyển sang công chức UBND xã đến tháng 8 năm 2015 tôi có nguyện vọng làm đơn xin thôi việc. Vây xin hỏi Luật sư tôi có được hưởng chế độ trợ cấp thôi việc từ tháng 1/2003 không...hiện nay tôi chưa đủ năm hưởng chế độ BHXH có nguyện vọng đóng tiếp BHXH tự nguyện để cho đủ năm hưởng chế độ hưu hàng tháng có được không?

     
    3458 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #396637   17/08/2015

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10252)
    Số điểm: 58453
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4194 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Theo quy định tại Điều 6 (Thời gian làm việc được tính trợ cấp thôi việc) Nghị 9di5nh số 46/2010/NĐ-CP thì:

    1. Thời gian làm việc được tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian tính theo năm có đóng bảo hiểm xã hội (nếu đứt quãng thì được cộng dồn) chưa nhận trợ cấp thôi việc hoặc trợ cấp phục viên, bao gồm:

    a) Thời gian làm việc trong các cơ quan, tổ chức, đơn vị của Đảng Cộng sản Việt Nam, Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội;

    b) Thời gian làm việc trong quân đội nhân dân và công an nhân dân;

    c) Thời gian làm việc trong công ty nhà nước theo quy định của Luật Doanh nghiệp;

    d) Thời gian làm việc theo chỉ tiêu biên chế được cơ quan có thẩm quyền giao trong tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp;

    đ) Thời gian được cơ quan, tổ chức, đơn vị cử đi đào tạo, bồi dưỡng;

    e) Thời gian nghỉ được hưởng lương theo pháp luật về lao động;

    g) Thời gian nghỉ được hưởng chế độ ốm đau, thai sản, tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, dưỡng sức phục hồi sức khỏe theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội;

    h) Thời gian bị xử lý kỷ luật hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự mà đã được cơ quan, tổ chức có thẩm quyền kết luận là oan, sai;

    i) Thời gian bị tạm đình chỉ công tác theo quy định tại Điều 81 của Luật Cán bộ, công chức;

    k) Thời gian được bố trí làm việc khi hưởng án treo, cải tạo không giam giữ theo bản án hoặc quyết định của Tòa án.

    Như vậy, thời gian làm việc trong gia đoạn HTX không được tính và nếu có nhu cầu tham gia BHXH tự nguyện thì liên hệ cơ quan BHXH để tham gia.

    Thân ái

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    trinhphucxadoi (18/08/2015)
  • #396704   18/08/2015

    trinhphucxadoi
    trinhphucxadoi

    Sơ sinh

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:15/08/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin chân thành cám ơn Luật sư....và xin hỏi Luật sư Hiện nay tôi chuyển sang làm tại Văn phòng Luật..trong thời gian thử việc tôi chưa  được đóng BHXH, Vậy sau khi hết thời gian thử việc tôi mới đóng tiếp BHXH có được không...Số năm đóng BHXH trước đây có được cộng nối vào thời gian sau không? hay cứ phải đóng liên tục mới được hưởng chế độ nghỉ hưu..xin cám ơn

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com