DanLuat 2015

[Hỏi] Sai giấy khai sinh và bìa đá phải làm sao?

Chủ đề   RSS   
  • #316468 03/04/2014

    waphot

    Sơ sinh

    Vĩnh Phúc, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    [Hỏi] Sai giấy khai sinh và bìa đá phải làm sao?

    Chào các anh chị!

    Hiện tại êm đang là học sinh năm cuối chuẩn bị thi tốt nghiệp THPT (lớp 12). Không biết do bố mẹ hay các anh chị trên xã làm sai bản khai sinh gốc và bia đá của em.

    Bìa đá: Nguyễn Văn Duy

    Khai sinh (bản gốc): Nguyễn Văn Duy

    Khai sinh (bản sao): Nguyễn Khương Duy

    CMND,Sổ hộ khẩu: Nguyễn Khương Duy

    Tóm lại, những giấy tờ liên quan về quá trình học ,...đều là Nguyễn Khương Duy

     

    Bây giờ em chuẩn bị thi tốt nghiệp liệu có bị ảnh hưởng gì không? Và sau này nữa. Em có thể sửa bản gốc và bia đá để cho trùng với CMND, hộ khẩu,học bạ,... không ? 

    Em xin cảm ơn!

     
    11695 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #316478   03/04/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

     

    Chào bạn!

    Về vấn đề của bạn chúng tôi có một số ý kiến như sau:

    Vì bạn không nói rõ “bìa đá” là loại giấy tờ gì nên tôi xin không đê cập đén nó.

    Còn về giấy khai sinh nếu muốn bạn có thể làm thủ tục thay đổi tên trong giấy khai sinh để tránh gặp những rắc rối sau này.

    Theo quy định tại khoản 1 Điều 36 Nghị đinh số 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch thì một trong những phạm vi thay đổi, cải chính hộ tịch là “Thay đổi họ, tên, chữ đêm đã được đăng ký đúng trong Sổ đăng ký khai sinh và bản chính giấy khai sinh, nhưng cá nhận có yêu cầu thay đổi khi có lý do chính đáng theo quy định của Bộ luật Dân sự”.

    Tại Điều 27 Luật Dân sự năm 2005 quy định: Quyền thay đổi họ, tên

    1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ, tên trong các trường hợp sau đây:

    a) Theo yêu cầu của người có họ, tên mà việc sử dụng họ, tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

    ….

    g) Các trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

    2. Việc thay đổi họ, tên cho người từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.

    3. Việc thay đổi họ, tên của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo họ, tên cũ.”

    Về thủ tục thay đổi họ, tên

    Hồ sơ thay đổi họ, tên bao gồm:

    - Tờ khai (theo mẫu quy định),

    - Xuất trình bản chính Giấy khai sinh của người cần thay đổi, cải chính hộ tịch;

    - Các giấy tờ liên quan để làm căn cứ cho việc thay đổi, cải chính hộ tịch.

    Trong thời hạn 5 ngày, kể từ ngày nhận đủ giấy tờ hợp lệ, nếu việc thay đổi, cải chính hộ tịch có đủ điều kiện theo quy định của pháp luật, thì cán bộ Tư pháp của Phòng Tư pháp ghi vào sổ đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch và quyết định cho phép thay đổi, cải chính hộ tịch…. Trường hợp cần phải xác minh, thì thời hạn nói trên được kéo dài thêm không quá 5 ngày… Ủy ban nhân dân cấp huyện, mà trong địa hạt của huyện đó đương sự đã đăng ký khai sinh trước đây, có thẩm quyền giải quyết việc thay đổi, cải chính hộ tịch cho người từ đủ 14 tuổi trở lên...”

    Thân ái!

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #316530   03/04/2014

    waphot
    waphot

    Sơ sinh

    Vĩnh Phúc, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    cảm ơn anh! à bia đá trên xã, lúc mất người ta mang ra ấy anh!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-