DanLuat 2015

Hỏi quyền được cấp giấy chứng nhận và sử dụng đất khai hoang không giấy tờ.

Chủ đề   RSS   
  • #294884 01/11/2013

    dragonhoang868

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/11/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi quyền được cấp giấy chứng nhận và sử dụng đất khai hoang không giấy tờ.

    thưa luật sư!

    gia đình tôi có khai hoang được một mảnh đất ven suối rộng khoảng 1800 m2 từ năm 1981 (thời điểm mới di dân đi vùng kinh tế mới), sử dụng để canh tác nông nghiệp (trồng lúa và hoa màu), mảnh đất này nằm ngay sát với đất nông nghiệp của hợp tác xã, không có tranh chấp với ai. gia đình tôi canh tác liên tục trên mảnh đất đó đến nay nhưng không có bất cứ giấy tờ gì của chính quyền chứng nhận quyền sử dụng thuộc về gia đình tôi (kể cả các giấy tờ có liên quan đến mảnh đất đó như biên lai nộp thuế cũng không có vì đất khai hoang chỗ tôi không phải nộp thuế). tôi có một số câu hỏi mong được luật sư trả lời giúp:

    1. xin luật sư giải thích giúp "phù hợp với quy hoạch sử dụng đất" trong quy định tại khoản 4, Điều 50 Luật đất đai là như thế nào?

    2. nếu bây giờ gia đình tôi đi xin giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì có được cấp không? xin ở cơ quan cấp nào (xã, huyện, ...)? gia đình tôi phải chuẩn bị những loại giấy tờ gì?

    3. nếu được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì đất đó thuộc loại đất nào? thời gian sử dụng bao lâu?

    4. chính quyền địa phương có quyền tịch thu mảnh đất đó để gộp vào quỹ đất nông nghiệp của hợp tác xã không? nếu gia đình tôi không đồng ý thì có bị cưỡng chế không?

     
    9197 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #295048   02/11/2013

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 50
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (806)
    Số điểm: 5744
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 357 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi, luật sư Đào Thị Liên công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho bạn như sau:

    1. Quy hoạch sử dụng đất hiểu theo nghĩa chung nhất là tổng hợp các biện pháp nhằm sử dụng hiệu quả nguồn tài nguyên đất thông qua việc hoạch định, phân bổ quỹ đất vào các mục đích hợp lý trên phạm vi toàn quốc cũng như tại từng địa phương theo đó có sự nhất quán về chủ trương, chính sách từ trung ương tới địa phương.

    Việc sử dụng đất phù hợp với quy hoạch có thể hiểu là việc tổ chức, cá nhân sử dụng đất đúng mục đích và phù hợp với các chính sách đất đai tại địa phương.

    2. Gia đình nhà bạn có thể được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất căn cứ Khoản 1 Điều 97 Nghị định 181/2004/NĐ-CP"1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất nông nghiệp do tự khai hoang mà đất đó phù hợp với quy hoạch sử dụng đất đã được xét duyệt, không có tranh chấp, sử dụng đất có hiệu quả thì được Nhà nước công nhận quyền sử dụng đất đối với diện tích đất trong hạn mức giao đất nông nghiệp quy định tại các khoản 1, 2, 3 và 4 Điều 70 của Luật Đất đai; trường hợp vượt hạn mức thì được tính thêm hạn mức quy định tại khoản 5 Điều 70 của Luật Đất đai và khoản 4 Điều 69 của Nghị định này; nếu vượt hạn mức đã tính thêm thì phải chuyển sang thuê đất đối với diện tích vượt hạn mức. Tất cả các trường hợp nêu tại khoản này được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất"

    Việc xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho thửa đất của nhà bạn:

    Điểm a Khoản 2 Điều 14 Nghị định 84/2007/NĐ-CP quy định: 

    "2. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất thuộc nhóm đất nông nghiệp mà không có một trong các loại giấy tờ quy định tại khoản 1 Điều 50 của Luật Đất đai nhưng đất đã được sử dụng ổn định từ trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 và không thuộc một trong các trường hợp sử dụng đất quy định tại khoản 4 Điều này, nay được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đất không có tranh chấp thì được cấp Giấy chứng nhận theo quy định sau:

    a) Trường hợp hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp thì được cấp Giấy chứng nhận và không phải nộp tiền sử dụng đất đối với diện tích đất đang sử dụng nhưng không vượt quá hạn mức giao đất nông nghiệp quy định tại Điều 70 của Luật Đất đai và khoản 1 Điều 69 Nghị định số 181/2004/NĐ-CP; diện tích đất nông nghiệp còn lại (nếu có) chuyển sang thuê đất của Nhà nước."

    Hồ sơ xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nông nghiệp do khai hoang (tham khảo):

    - Đơn xin đăng ký cấp giấy chứng nhận QSDĐ

    - Thông báo công khai hồ sơ đăng ký đất của UBND xã, phường, Thị trấn nơi có đất; 

    - Biên bản về việc kết thúc công khai hồ sơ đăng ký quyên sử dụng đất,kết quả xét duyệt đơn xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của UBND xã, phường, thị trấn nơi có đất; 

    - Tờ trình về việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của UBND xã, phường, thị trấn nơi có đất;  

    - Biên bản mô tả ranh giới (trích lục hoặc trích đo địa chính); 

    - CMND, Hộ khẩu (phôtô chứng thực); 

    - Hồ sơ thuế: lệ phí trước bạ (theo mẫu quy định của Chi cục thuế). 

    - Các giấy tờ khác: (nếu cần): Giấy đăng ký kết hôn trong trường hợp vợ, chồng không cùng chung hộ khẩu gia đình; Xác nhận tình trạng hôn nhân (trong trường hợp người độc thân). 

    3. Như bạn trao đổi thì  thửa đất gia đình bạn đang sử dụng sẽ có khả năng được cấp giấy chứng nhận áp dụng cho đất nông nghiệp.

    Thời hạn sử dụng đất áp dụng với đất nông nghiệp theo quy định hiện hành là 20 năm. 

    4. Nhà nước chỉ được phép thu hồi đất theo điều 38 Luật Đất đai:

    “Nhà nước thu hồi đất trong các trường hợp sau đây:

    1. Nhà nước sử dụng đất vào mục đích quốc phòng, an ninh, lợi ích quốc gia, lợi ích công cộng, phát triển kinh tế;

    2. Tổ chức được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất, được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất mà tiền sử dụng đất có nguồn gốc từ ngân sách nhà nước hoặc cho thuê đất thu tiền thuê đất hàng năm bị giải thể, phá sản, chuyển đi nơi khác, giảm hoặc không còn nhu cầu sử dụng đất;

    3. Sử dụng đất không đúng mục đích, sử dụng đất không có hiệu quả;

    4. Người sử dụng đất cố ý hủy hoại đất;

    5. Đất được giao không đúng đối tượng hoặc không đúng thẩm quyền;

    6. Đất bị lấn, chiếm trong các trường hợp sau đây:

    a) Đất chưa sử dụng bị lấn, chiếm;

    b) Đất không được chuyển quyền sử dụng đất theo quy định của Luật này mà người sử dụng đất do thiếu trách nhiệm để bị lấn, chiếm;

    7. Cá nhân sử dụng đất chết mà không có người thừa kế;

    8. Người sử dụng đất tự nguyện trả lại đất;

    9. Người sử dụng đất cố ý không thực hiện nghĩa vụ đối với Nhà nước;

    10. Đất được Nhà nước giao, cho thuê có thời hạn mà không được gia hạn khi hết thời hạn;

    11. Đất trồng cây hàng năm không được sử dụng trong thời hạn mười hai tháng liền; đất trồng cây lâu năm không được sử dụng trong thời hạn mười tám tháng liền; đất trồng rừng không được sử dụng trong thời hạn hai mươi bốn tháng liền;

    12. Đất được Nhà nước giao, cho thuê để thực hiện dự án đầu tư mà không được sử dụng trong thời hạn mười hai tháng liền hoặc tiến độ sử dụng đất chậm hơn hai mươi bốn tháng so với tiến độ ghi trong dự án đầu tư, kể từ khi nhận bàn giao đất trên thực địa mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền quyết định giao đất, cho thuê đất đó cho phép.”

    Hy vọng các câu trả lời của luật sư đã giải đáp được các thắc mắc của bạn.

    Chúc bạn và gia đình sức khỏe và sớm đứng tên chủ quyền được trên thửa đất của mình.

     

    Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

    Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

    Website: luattienphong.net

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn daolienluatsu vì bài viết hữu ích
    dragonhoang868 (07/11/2013) kiendoan (07/11/2013)
  • #295676   06/11/2013

    ga.dmta
    ga.dmta

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2013
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 2 lần


    1. Có thể hiểu là nơi thửa đất của bạn tồn tại đã xác định mục đích, phương hướng sử dụng đất đai của khu vực, nếu thửA đất của bạn là đất nhà nhưng nằm trong khu đất nông nghiệp thì là ko phù hợp với quy hoạch sử dụng đất.

    2. Nếu thửa đất của bạn được chính quyền cấp xã xác nhận về nguồn gốc, thời gian sử dụng, tình trạng tranh chấp, sự phù hợp với quy hoạch. Nếu đáp ứng được các điều kiện thì bạn sẽ làm đơn xin cấp gcn qsdđ ở xã hoặc vp đk quyền sd đất cấp huyện tùy theo nơi thủa đất tồn tại.

    Giấy tờ gồm: cmtnd, đơn xin cấp gcn, hộ khẩu

    3. đất của bạn sẽ là đất nông nghiệp: đất trồng lúa hoặc đất trồng cây hàng năm khác

    4. Nếu bạn chứng minh được quyền sở hữu của mình với thửa đất thì khi thu hồi sẽ được đền bù. Và ubnd xã ko có thẩm quyền thu hồi, chỉ có được giao quản lí

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ga.dmta vì bài viết hữu ích
    dragonhoang868 (07/11/2013)
  • #295999   07/11/2013

    dragonhoang868
    dragonhoang868

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/11/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    xin cảm ơn luật sư Đào thị Liên - cty luật tiền phong và thành viên ga.dmta rất nhiều!

     
    Báo quản trị |  
  • #296244   08/11/2013

    Mẹ tôi có gần 1ha đất ruộng năm 1979 vào hợp tác xã, hợp tác xã không cấp cho ai ( ruộng đất xấu ) và giữ lại gọi là đất dự phòng 5%, nhưng cũng không có giấy tở gì chứng minh là đất 5% của hợp tác xã và gia đình tôi canh tác  từ năm 1979 đến nay cũng không phải thuê mướn đối với hợp tác xã xem như đất canh tác của gia đình từ trước đến nay ( đất này của hương quả từ đời trước để lại, hiện nay vẫn còn khế ước của chính quyền thời chế độ cũ cấp, không ai tranh chấp gì. Xin hỏi hiện nay có được cấp giấy chủ quyền không ?  

     
    Báo quản trị |  
  • #296816   12/11/2013

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 50
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (806)
    Số điểm: 5744
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 357 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi, luật sư Đào Thị Liên công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho bạn như sau: 

    Việc xác định chủ quyền của gia đình nhà bạn đối với thửa đất canh tác mà gia đình nhà bạn đã sử dụng từ năm 1979 được quy định tại Điều 14 Nghị định 84/2007/NĐ-CP, theo đó, "Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất thuộc nhóm đất nông nghiệp mà không có một trong các loại giấy tờ quy định tại khoản 1 Điều 50 của Luật Đất đai nhưng đất đã được sử dụng ổn định từ trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 và không thuộc một trong các trường hợp sử dụng đất quy định tại khoản 4 Điều này, nay được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đất không có tranh chấp thì được cấp Giấy chứng nhận theo quy định sau:

    a) Trường hợp hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp thì được cấp Giấy chứng nhận và không phải nộp tiền sử dụng đất đối với diện tích đất đang sử dụng nhưng không vượt quá hạn mức giao đất nông nghiệp quy định tại Điều 70 của Luật Đất đai và khoản 1 Điều 69 Nghị định số 181/2004/NĐ-CP; diện tích đất nông nghiệp còn lại (nếu có) chuyển sang thuê đất của Nhà nước".

    Vậy bạn đối chiếu với quy định trên với quy định về hạn mức giao đất nông nghiệp tại địa phương để xem xét, nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần tư vấn thêm, bạn có thể điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật của Luật Tiền Phong số 04-1088/4/3 để được trợ giúp.

    Chúc bạn và gia đình sức khỏe, bình an.

    Trân trọng./.

    Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

    Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

    Website: luattienphong.net

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

Website: luattienphong.net

0 Thành viên đang online
-