DanLuat 2015

Hỏi Như Thế Này Có Phạm Luật Hay Không(Lô Đề)

Chủ đề   RSS   
  • #438925 17/10/2016

    phapliodau

    Sơ sinh

    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2016
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Hỏi Như Thế Này Có Phạm Luật Hay Không(Lô Đề)

    Xin chào mọi người.cho mình hỏi câu hỏi như sau

    Mình đang muốn mở 1 quán cà phê có thêm dịch vụ như kiểu ghi lô đề nhưng không phải là thắng bằng tiền mặt mà là như thế này.

    Mình quy ước 1 li cà phê là 10.000 vnd.nếu ai vào ghi 10.000 thì mình ghi 1 li cà phê.nếu trúng thì khách sẽ được trúng 700 li cà phê và không đổi ra được tiền mặt.

    Hoặc là: quy ước 1 chai sting là 10.000 ai trúng sẽ trúng 700 chai sting và có phiếu 700 chai.khi nào dùng 1 chai thì trong máy tính sẽ trừ đi 1 chai.hoặc là cầm phiếu này.sang cửa hàng tạp hóa có liên kết với quán cà phê mình.được chủ quán đổi tiền mặt hay không là tùy ở chủ quán

    vậy hình thức này có được gọi là vi phạm pháp luật không ạ?

     
    2686 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phapliodau vì bài viết hữu ích
    trang_u (18/10/2016)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #438983   18/10/2016

    phapliodau
    phapliodau

    Sơ sinh

    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2016
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    có ai ở đây có thể giúp e câu hỏi hóc búa này không nhỉ.giúp e với mọi người ơi

     
    Báo quản trị |  
  • #439013   18/10/2016

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 37174
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1523 lần


    Chào bạn , trường hợp này vẫn vi phạm pháp luật nhé, và sẽ bị xử lý hình sự theo Bộ luật hình sự 1999 sửa đổi, bổ sung năm 2009 tại Điều 248:

    Điều 248. Tội đánh bạc

    1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 249 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

    a) Có tính chất chuyên nghiệp;

    b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị từ năm mươi triệu đồng trở lên;

    c) Tái phạm nguy hiểm.

    3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng”. 

    700 li cà phê = 7.000.000 đồng => vậy có thể xử lý trách nhiệm hình sự được rồi.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn trang_u vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (18/10/2016) phapliodau (18/10/2016)
  • #439044   18/10/2016

    phapliodau
    phapliodau

    Sơ sinh

    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2016
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Nhưng bạn ơi.đây làm gì có 2 chữ đánh bạc ở đây.nếu nói bằng hiện vật.bạn vào trong siêu thị chơi gắp gấu và cũng bằng hiện vật đó sao k ai bắt.nếu bạn chơi 1 lần thì k nói.nhưng nếu bỏ ra 10 triệu để mua xu chơi gắp gấu thì sao k vi phạm pháp luật nhỉ?

    và cho mình hỏi luôn.chơi lô tô của nhà nước chả lẻ k phải là cờ bạc hay sao nhỉ.chả qua nó có đóng thuế.nhưng nếu chơi nhìu thì vẫn gọi là cờ bạc.chả lẽ cờ bạc và k cờ bạc được gắn trong chữ đóng thuế thôi hay sao?

     
    Báo quản trị |  
  • #439050   18/10/2016

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1895 lần


    phapliodau viết:

    Nhưng bạn ơi.đây làm gì có 2 chữ đánh bạc ở đây.nếu nói bằng hiện vật.bạn vào trong siêu thị chơi gắp gấu và cũng bằng hiện vật đó sao k ai bắt.nếu bạn chơi 1 lần thì k nói.nhưng nếu bỏ ra 10 triệu để mua xu chơi gắp gấu thì sao k vi phạm pháp luật nhỉ?

    và cho mình hỏi luôn.chơi lô tô của nhà nước chả lẻ k phải là cờ bạc hay sao nhỉ.chả qua nó có đóng thuế.nhưng nếu chơi nhìu thì vẫn gọi là cờ bạc.chả lẽ cờ bạc và k cờ bạc được gắn trong chữ đóng thuế thôi hay sao?

    Chào bạn.

    Cờ bạc (đánh bạc) không phải là tội phạm, mà luật hình sự quy định rất rõ:

    Điều 248. Tội đánh bạc

    1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 249 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

    Chỉ cờ bạc (đánh bạc) trái phép mới là tội phạm (phạm tội hình sự): đánh đề (không có phép) là phạm tội, mua vé số (có phép) không phạm tội, đánh bài trong CASINO được nhà nước cấp phép không phạm tội; Cá độ bóng đá là phạm tội; nếu sau này cho phép cá độ  bóng đá thì lúc đó không phạm tội. Ở siêu thị thì họ được cấp phép cho trò chơi đó.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    phapliodau (18/10/2016)
  • #439053   18/10/2016

    phapliodau
    phapliodau

    Sơ sinh

    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2016
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Câu trả lời của bạn rất hay.thậm chí trong casino người ta vẫn cho đánh bạc cơ mà.không biết.nếu bây giờ mình đăng kí kinh doanh 1 hình thức đánh theo kiểu li cà phê như trên thì tỉ lệ bao nhiêu phần trăm.và theo ý kiến cá nhân các bạn thì có cần phải lo lót cho hình thức mới này không? nếu có thì tầm khoảng bao nhiêu?

    Nếu trong siêu thị có đăng kí trò chơi như gắp gấu hay mấy thứ game khác rồi.thì khi mình kinh doanh gắp gấu có phải làm thủ tục cấp mới trò chơi nữa ko.hay chỉ đi đăng kí kinh doanh là được nhỉ?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #439059   19/10/2016

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1895 lần


    Chào bạn.

    Kinh doanh các hình thức trò chơi có thưởng, đánh bạc là ngành kinh doanh có điều kiện theo luật định.

    Số lượng đối tượng được cấp phép rất ít, do không thỏa mãn được điều kiện để được cấp phép và quản lý kinh doanh ngành nghề này.

    Tôi chưa từng tham gia xin cấp phép của loại hình kinh doanh này nên không có điều kiện trao đổi sâu hơn cùng bạn. 

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 19/10/2016 05:53:01 SA
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-