DanLuat 2015

HỎI NHƯ THẾ NÀO LÀ GỌI CON MỒ CÔI?

Chủ đề   RSS   
  • #373993 13/03/2015

    HỎI NHƯ THẾ NÀO LÀ GỌI CON MỒ CÔI?

    Khóm tôi, có 1 gia đình (sinh được 3 người con). Người con trai cả (Anh A)trưởng thành và tìm hiểu 1 cô gái. Hai gia đình đã đồng ý và chờ ngày lành tháng tốt để tổ chức lễ cưới cho 2 cháu, nhưng không may sau đó không lâu (anh A )bị tai nạn GT chết, vợ chưa cưới của (Anh A)  (gia dình và họ hàng nhà nam coi như là con dâu tuy chưa cưới xin và công nhận của PL) thì đã có bầu.. Sau 9 tháng 10 ngày sinh đôi được 2 cháu trai . Mẹ cháu (vợ chưa cưới của anh A) chăn ẳn 2 cháu được 3 tháng thì giao lại cho ông ngoại 1 cháu và ông nội cháu 1 đứa  rồi bỏ nhà ra đi. (Hai gia đình nội ngoại cũng hoàn cảnh khó khăn)

    Gia đình nuôi cháu đến nay đã hơn 4 tuổi mà không hưởng được một chế độ nào?

    Hỏi :- Cháu có được gọi là con mồ côi không?

    - Nếu được công nhận mồ côi thì làm những thủ tục gì? gửi cho ai giải quyết?

    - Chế độ của cháu mồ côi như thế nào?

    Rất cảm ơn 

     
    19997 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #376402   27/03/2015

    harylupl
    harylupl
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2015
    Tổng số bài viết (411)
    Số điểm: 2497
    Cảm ơn: 36
    Được cảm ơn 78 lần


    Hiện nay mình tìm không thấy văn bản nào nêu khải niệm thế nào là trẻ mồ côi, tuy nhiên trước đây trong Nghị định 07/2000/NĐ-CP về chính sách cứu trợ xã hội quy định như sau:

    "Trẻ em mồ côi là trẻ em dưới 16 tuổi, mồ côi cả cha lẫn mẹ hoặc bị bỏ rơi, bị mất nguồn nuôi dưỡng và không còn người thân thích để nương tựa; trẻ em mồ côi cha hoặc mẹ, nhưng người còn lại là mẹ hoặc cha mất tích theo quy định tại Điều 88 của Bộ Luật Dân sự hoặc không đủ năng lực, khả năng để nuôi dưỡng theo quy định của pháp luật;"

    Vậy trường hợp này phải xác định được đứa bé trên có thuộc trường hợp quy định không.

    Chế độ được hưởng bạn có thể xem tại Luật Bảo vệ, chăm sóc và giáo dục trẻ em 2004

    Nghị định 136/2013/NĐ-CP quy định chính sách trợ giúp xã hội đối với đối tượng bảo trợ xã hội

    Thông tư liên tịch 29/2014/TTLT-BLĐTBXH-BTC hướng dẫn thực hiện Nghị định 136/2013/NĐ-CP quy định chính sách trợ giúp xã hội đối với đối tượng bảo trợ xã hội 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn harylupl vì bài viết hữu ích
    lethuanluong (30/03/2015)
  • #376696   30/03/2015

    Rất cẩm ơn!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-