DanLuat 2015

Hỏi luật sư về việc bồi thường tài sản

Chủ đề   RSS   
  • #504104 07/10/2018

    MyMy74

    Male
    Sơ sinh

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:07/10/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi luật sư về việc bồi thường tài sản

    Tôi là người cho thuê dàn karaoke di động. Khi cho thuê tôi đã bàn giao với người thuê. Họ đã làm mất một thiết bị của dàn karaoke tức tài sản của tôi. Vậy cho hỏi luật sư tôi có được quyền yêu cầu bồi thường từ người thuê?
    Cập nhật bởi MyMy74 ngày 07/10/2018 12:45:39 PM
     
    257 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #507011   09/11/2018

    DuTiepKhac
    DuTiepKhac
    Top 200
    Lớp 1

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2018
    Tổng số bài viết (295)
    Số điểm: 2805
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 31 lần


    Vấn đề của bạn mình có ý kiến sau:

    Theo Điều 472 BLDS 2015 quy định: Hợp đồng thuê tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên cho thuê giao tài sản cho bên thuê để sử dụng trong một thời hạn, bên thuê phải trả tiền thuê.

    Về nghĩa vụ bảo quản tài sản thuê, khoản 1 Điều 479 BLDS 2015 quy định: "Bên thuê phải bảo quản tài sản thuê, phải bảo dưỡng và sửa chữa nhỏ; nếu làm mất, hư hỏng thì phải bồi thường".

    Theo như bạn cung cấp, giữa bạn và người thuê dàn karaoke đã xác lập hợp đồng thuê tài sản, theo đó bên thuê dàn nhạc phải có nghĩa vụ bảo quản. Trường hợp này, bên thuê đã làm mất 01 thiết bị của dàn karaoke, nên bên thuê phải có nghĩa vụ bồi thường.

    Như vậy, bạn hoàn toàn có quyền đòi bên thuê bồi thường tài sản bị mất. 

    (Câu trả lời mang tính tham khảo).

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-