DanLuat 2015

Hỏi luật sư về quyền xuất khẩu, quyền NK, quyền PP trong TT 34/2013/TT-BCT

Chủ đề   RSS   
  • #313228 10/03/2014

    topsolvent

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/10/2010
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi luật sư về quyền xuất khẩu, quyền NK, quyền PP trong TT 34/2013/TT-BCT

    Thông tư 34/2013/TT-BCT ngày 24/12/2013 của Bộ Công Thương có hiệu lực ngày 5/02/2014

    Điều 2: Qui định :

    -          DN có vốn đầu tư NN tại VN được thực hiện quyền XK đối với hàng hoá không thuộc danh mục hàng hoá qui định tại phụ lục sô1 của thông tư này

    -          DN có vốn đầu tư NN tại VN được thực hiện quyền NK đối với hàng hoá không thuộc danh mục hàng hoá qui định tại phụ lục sô 2 của thông tư này

    ….

    Xin được hỏi Luật sư, từ ngày 5/2/2014 các DN có vốn đầu tư nước ngoài tại VN không cần phải  xin  cấp phép quyền  NK, XK… nếu không NK, XK hàng hoá nằm trong danh mục hàng hoá qui định trong phụ lục 1, va phụ lục 2 có đúng không ạ?

    Xin LS tư vấn

    Trịnh Ngọc Vân

     

    Cập nhật bởi topsolvent ngày 10/03/2014 02:17:30 CH
     
    2330 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #314514   18/03/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1078 lần


    Bạn hiểu sai rồi, vẫn phải xin giấy phép nhập khẩu, nhưng những mặt hàng thuộc phụ lục 1, 2 ở trên thì doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài không được phép nhập khẩu, những doanh nghiệp trong nước thì được phép

     
    Báo quản trị |  
  • #314576   19/03/2014

    legalconsult
    legalconsult
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 254 lần


    topsolvent viết:

    Thông tư 34/2013/TT-BCT ngày 24/12/2013 của Bộ Công Thương có hiệu lực ngày 5/02/2014

    Điều 2: Qui định :

    -          DN có vốn đầu tư NN tại VN được thực hiện quyền XK đối với hàng hoá không thuộc danh mục hàng hoá qui định tại phụ lục sô1 của thông tư này

    -          DN có vốn đầu tư NN tại VN được thực hiện quyền NK đối với hàng hoá không thuộc danh mục hàng hoá qui định tại phụ lục sô 2 của thông tư này

    ….

    Xin được hỏi Luật sư, từ ngày 5/2/2014 các DN có vốn đầu tư nước ngoài tại VN không cần phải  xin  cấp phép quyền  NK, XK… nếu không NK, XK hàng hoá nằm trong danh mục hàng hoá qui định trong phụ lục 1, va phụ lục 2 có đúng không ạ?

    Xin LS tư vấn

    Trịnh Ngọc Vân

     

    Chào bạn,

    Thông tư 34/2013/TT-BCT chỉ ban hành danh mục hàng hóa không được quyền nhập khẩu, xuất khẩu và phân phối.Thông tư này thay thế cho QĐ 10/2007/QD-BTM. 

    Đối với việc xin cấp phép thực hiện hoạt động mua bán hàng hóa (XK, NK, PP) thì phải thực hiện theo hướng dẫn tại Thông tư 08/2013/TT-BCT.

    Regards,

    Hiếu

    TRA CỨU BẢN ÁN TRỰC TUYẾN tại http://www.caselaw.vn

    Triệu Văn Hiếu- Luật sư tập sự

    TT liên hệ: 0902617357

    Vanhieulkd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-