Hỏi Luật sư về quyền sữ dụng đất như thế nào

Chủ đề   RSS   
  • #91365 28/03/2011

    LYVANTHANH

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/03/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi Luật sư về quyền sữ dụng đất như thế nào

    Em có mua 1 miếng đất viết  giấy tay  ,bây giờ em phải làm giấy tờ nào trước    

    xin hỏi luật sư,em xin làm bảng vẽ để làm sử quyền sử dụng đất ,nộp hồ sơ ra được bảng vẽ mà miếng đất của em bị cắt hết 30 chục mét vuông, vậy miếng đất của em bị mất có đền bù không?

    Mong luật sư hồi âm sớm, cám ơn.
     
    3373 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #91481   29/03/2011

    ctydatgia
    ctydatgia

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (85)
    Số điểm: 877
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 10 lần


    Chào bạn!
    Qua câu hỏi của bạn tôi có một số ý kiến như sau:
    1. Kể từ ngày Luật đất đai 2003 có hiệu lực (01/7/2004)

    Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải có chứng nhận của công chứng nhà nước; trường hợp hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất của hộ gia đình, cá nhân thì được lựa chọn hình thức chứng nhận của công chứng nhà nước hoặc chứng thực của Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi có đất. (Điều 127 Luật đất đai 2003)






    2.

    Câu hỏi thứ hai của bạn mình chưa rõ lắm. nhưng nếu diện tích đất nêu trên thuộc quyền sở hữu hợp pháp của bạn, thì khi bị “cắt” do quy hoạch... và thu hồi đất phần đất này thì bạn được bồi thường theo quy định.





    Chào bạn! có gì thắc mắc bạn có thể liên lạc: 0915.915.550 nhé!
     
    Báo quản trị |