hỏi Luật sư về An toàn vệ sinh lao động

Chủ đề   RSS   
  • #45102 04/03/2010

    hoanghaiqt1k29

    Sơ sinh

    Bình Phước, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    hỏi Luật sư về An toàn vệ sinh lao động

    Công ty chúng tôi chưa huấn luyện an toàn, vệ sinh lao động cho công nhân do chưa nắm rõ quy định của nhà nước. xin nhờ Luật sư giải quyết thắc mắc giúp tôi:
    1/ Việc tập huấn ATVSLĐ có phải là quy định bắt buột hay không?(điều khoản quy định)
    2/ Chúng tôi muốn cử người đại diện đi học sau đó dạy lại cho toàn bộ công nhân có được không?(điều khoản quy định)
    3/ Chi phí cho việc tập huấn như thế nào? (điều khoản quy định)
    Xin cảm ơn Luật sư
     
    5136 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #339872   19/08/2014

    Toyo_Ink
    Toyo_Ink

    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    hỏi Luật sư về An toàn vệ sinh lao động

     

    hoanghaiqt1k29 viết:
    Công ty chúng tôi chưa huấn luyện an toàn, vệ sinh lao động cho công nhân do chưa nắm rõ quy định của nhà nước. xin nhờ Luật sư giải quyết thắc mắc giúp tôi:
    1/ Việc tập huấn ATVSLĐ có phải là quy định bắt buột hay không?(điều khoản quy định)
    2/ Chúng tôi muốn cử người đại diện đi học sau đó dạy lại cho toàn bộ công nhân có được không?(điều khoản quy định)
    3/ Chi phí cho việc tập huấn như thế nào? (điều khoản quy định)
    Xin cảm ơn Luật sư

     

     

    Công ty tôi hiện tại có nhân viên được đào tạo an toàn vệ sinh lao động. Tuy nhiên chúng tôi muốn tăng cường đào tạo an toàn vệ sinh lao động cho toàn công ty để đảm bảo hơn trong quá trình lao động.

    Tôi muốn hỏi là các tổ chức nào có đủ điều kiện đào tạo an toàn vệ sinh lao động? Tại Hà Nôi, Bắc Ninh thì có tổ chức nào có thể đảm nhận được?

    Ngoài ra quy định xử phạt khi không tuân theo đào tạo an toàn vệ sinh lao động thì như thế nào? Tôi thấy trong thông tư 27/2013/TT-BLDTBXH không nêu đến.

    Rất mong nhận được câu trả lời của luật sư.

    Cập nhật bởi Toyo_Ink ngày 19/08/2014 04:51:04 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #417996   09/03/2016

    minhkdcn1
    minhkdcn1

    Male
    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:28/01/2015
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào bạn mình là giảng viên huấn luyện an toàn vệ sinh lao động thường đi huấn luyện và tư vấn cho các doanh nghiệp về an toàn vệ sinh lao động về vấn đề này bạn có thể xem tại

    1/ Việc tập huấn ATVSLĐ có phải là quy định bắt buột hay không?(điều khoản quy định)

    Trả lời:

    Điều 4. Đối tượng huấn luyện an toàn lao động, vệ sinh lao động

    Đối tượng huấn luyện an toàn lao động, vệ sinh lao động theo quy định tại Điều 139, Điều 150 Bộ luật lao động được cụ thể thành các nhóm sau:

    1. Nhóm 1: Người làm công tác quản lý (trừ trường hợp kiêm nhiệm theo quy định tại Điểm b, Khoản 2 Điều này) bao gồm:

    a) Giám đốc, phó giám đốc các doanh nghiệp; người đứng đầu và cấp phó các chi nhánh trực thuộc doanh nghiệp; người phụ trách công tác hành chính, nhân sự; quản đốc phân xưởng hoặc tương đương;

    b) Chủ nhiệm, phó chủ nhiệm hợp tác xã; chủ hộ kinh doanh cá thể; chủ hộ gia đình có sử dụng lao động theo hợp đồng lao động;

    c) Thủ trưởng và cấp phó: các đơn vị sự nghiệp của Nhà nước; các đơn vị sản xuất, kinh doanh, dịch vụ thuộc cơ quan hành chính sự nghiệp, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức xã hội – nghề nghiệp, đơn vị thuộc quân đội nhân dân, công an nhân dân; tổ chức nước ngoài, tổ chức quốc tế đóng trên lãnh thổ Việt Nam có sử dụng lao động theo hợp đồng lao động.

    2. Nhóm 2:

    a) Cán bộ chuyên trách, bán chuyên trách về an toàn lao động, vệ sinh lao động của cơ sở;

    b) Người làm công tác quản lý kiêm phụ trách công tác an toàn lao động, vệ sinh lao động.

    3. Nhóm 3:

    Người lao động làm công việc có yêu cầu nghiêm ngặt về an toàn lao động, vệ sinh lao động theo danh mục ban hành kèm theo Thông tư này (phụ lục I).

    4. Nhóm 4:

    Người lao động không thuộc 3 nhóm nêu trên (bao gồm cả lao động là người Việt Nam, người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam và người học nghề, tập nghề, thử việc để làm việc cho người sử dụng lao động)

    2/ Chúng tôi muốn cử người đại diện đi học sau đó dạy lại cho toàn bộ công nhân có được không?(điều khoản quy định)

    Trả lời: có thể huấn luyện cho công nhân, nhưng phải có đủ tiêu chuẩn về giảng viên (kinh nghiêm), và có GCN giảng viên nguồn (Điều 7. Tiêu chuẩn giảng viên huấn luyện, lưu trữ hồ sơ giảng viên)

    3/ Chi phí cho việc tập huấn như thế nào?

    Trả lời: Chi phi thì do thỏa thuận giữa 2 bên tuy nhiên bên huấn luyện sẽ thu phí theo số lượng người, số lớp huấn luyện...

    Nếu còn vấn đề gì cần tư vấn thêm có thể liên hệ với mình

    Email: minhkdcn1@gmail.com

    Fone: 0903 968 026

     
    Báo quản trị |