DanLuat 2015

Hỏi Luật Sư Mong Luật Sư Giúp tôi

Chủ đề   RSS   
  • #417488 02/03/2016

    nguyenduythang963

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/02/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi Luật Sư Mong Luật Sư Giúp tôi

    Câu chuyện thế này. Tôi và một người trong net có gây xích mích vs nhau . Nhà kế bên dg làm nhà ồn, và có 1 đám học sinh ngồi la lối om xòm, tôi kêu im mà đám đó ko im . Tôi ra reset máy 1 thg nhóc . Và đám đó có chửi thầm tôi. và asuu khi rời khỏi net đòi kiu người lên đánh tuii .
    Humm nay tuii gặp dc đám đó em tôi chỉ mặt người muốn kiu đám khác uýnh tôi. Tôi ra hỏi saoo mày đòi kiu người uýnh tao à thì nó nói là vì a reset máy bạn em . Trong khi đó là máy bạn nó chứ ko phải máy nó mà nó đòi kiu người uýnh tôi . Tôi đánh nó bị viêm màng mắt. Cho tôi xin hỏi luật sư trong vụ này tôi có bị chịu trách nhiệm về việc đó ko ?? Người tuii uýnh bị cái gì tôi có phải chịu trách nhiệm ko??
    Xin Cám Ơn.

     
    1779 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #417497   03/03/2016

    Chào bạn,

    Nếu như những gì bạn trình bày thì rõ ràng bạn phải bồi thường thiệt hại cho người bị bạn đánh , đồng thời có thể bạn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội cố ý gây thương tích nếu đủ các yếu tố sau:

    Điều 104. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác

    1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm:

    a) Dùng hung khí nguy hiểm hoặc dùng thủ đoạn gây nguy hại cho nhiều người;

    b) Gây cố tật nhẹ cho nạn nhân;

    c) Phạm tội nhiều lần đối với cùng một người hoặc đối với nhiều người;

    d) Đối với trẻ em, phụ nữ đang có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

    đ) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình;

    e) Có tổ chức;

    g) Trong thời gian đang bị tạm giữ, tạm giam hoặc đang bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục;

    h) Thuê gây thương tích hoặc gây thương tích thuê;

    i) Có tính chất côn đồ hoặc tái phạm nguy hiểm;

    k) Để cản trở người thi hành công vụ hoặc vì  lý do công vụ của nạn nhân.

    2. Phạm tội gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60% hoặc từ 11% đến 30%, nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

    3. Phạm tội gây thương tích, gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật  từ  61% trở lên hoặc dẫn đến chết người hoặc từ 31% đến 60%, nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười lăm năm.

     4. Phạm tội dẫn đến chết nhiều người hoặc trong trường hợp đặc biệt nghiêm trọng khác, thì bị phạt tù từ mười năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân.

     

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
  • #418519   15/03/2016

    RuletheWorld
    RuletheWorld

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/03/2016
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 6 lần


    Bạn đã xâm phạm đến quyền thân thể người khác được pháp luật thừa nhận và bảo vệ thì phải chịu trách nhiệm thôi.

    Chịu trách nhiệm đến đâu thì còn tùy thuộc vào tỷ lệ thương tật của người bị bạn đánh. Nhưng trước hết cứ phải khắc phục hậu quả bạn đã gây ra trước rồi tính. Đồng thời rút kinh nghiệm nhé, đừng giải quyết mọi việc bằng tay chân.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-