DanLuat 2015

hỏi Luật sư

Chủ đề   RSS   
  • #339663 18/08/2014

    bethithom.hoaan

    Sơ sinh

    Cao Bằng, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    hỏi Luật sư

      Tôi có người  anh họ mới cưới vợ, chị này tự giới thiệu là mình làm ở một tập đoàn lớn  của quân đội và là trợ lý của tổng GĐ, chị còn cho biết mình là con của một ông tướng ở bộ quốc phòng, chị ta có khả năng xin việc cho con của tôi vào làm biên chế của tập đoàn Viettel, quá tin tưởng nên tôi đã giao một số  tiền  lớn cho chị ta để xin việc cho con, tiền gửi nhiều lần qua tài khoản ngân hàng và đưa tiền mặt nữa đều có chứng từ. Nhưng đến nay chị ta đã khất nhiều lần mà chưa có quyết định cho con tôi đi làm. Quá nghi ngờ nên tôi đã đi điều tra và biết rằng chị ta không hề phải làm việc ở Tập đoàn đó, cũng như không phải là con của ông tướng nào cả, thậm chí anh họ tôi cũng không biết được điều đó. Khi tôi gặp đòi lại tiền thì chị ta không chịu và lại hứa sẽ có quyết định đi làm cho con tôi nhưng chỉ là hợp đồng ngắn hạn của Viettel. Vậy xin hỏi hành vi trên của chị ta có phải tội lừa đảo không? tôi phải làm gì để đòi lại tiền?

    Cập nhật bởi bethithom.hoaan ngày 18/08/2014 09:44:18 CH viết thiếu
     
    2695 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #339737   19/08/2014

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7856
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 331 lần


    Chào bạn

    Hành vi của người "hứa" sẽ xin việc cho con của bạn có thể phạm vào tội "Lừa đảo chiếm đoạt tài sản" theo quy định tại điều 139 Bộ luật hình sự :

    Điều 139. Tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản

    1. Người nào bằng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm

    Trường jhợp của bạn để có thể nhận lại số tiền trên thi bạn làm Đơn tố cáo gửi cho công an quận, huyện nơi cư trú của người đó.

    Trân trọng!

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Anlhk33-DLU vì bài viết hữu ích
    bethithom.hoaan (19/08/2014)
  • #339845   19/08/2014

    bethithom.hoaan
    bethithom.hoaan

    Sơ sinh

    Cao Bằng, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Cam ơn câu trả lời của bạn. Trường hợp của tôi thì gia đình nhà chông chị ta ở Tỉnh Cao Bằng, quá trình thỏa thuận, nhờ xin việc cũng như những lần chuyển tiền chủ yếu đều từ Cao Bằng đi, trong khi hiện nay chị ta tạm trú ở Hà Nội nhưng thay đổi chỗ ở liên tục. Vậy tôi có thể làm đơn tố cáo gửi công an Cao Bằng giải quyết được không?

     
    Báo quản trị |  
  • #339930   20/08/2014

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7856
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 331 lần


    Chào bạn

    Để bảo vệ quyền lợi cho mình, bạn có thể gửi đơn tố cáo cùng với các chứng cứ kèm theo  đến cơ quan Công an tại một trong những nơi cư trú của người hứa xin việc để cơ quan Công an điều tra, giải quyết vụ việc.

    Trong trường hợp này người hứa xin việc cư trú ở Cao Bằng thì bạn gửi đến Công an huyện, hoặc công an thành phố tỉnh Cao Bằng nơi người đó cư trú.

    Trường hợp cơ quan Công an xác định có dấu hiệu của tội lừa đảo thì sẽ khởi tố vụ án và khởi tố bị can.

    Trường hợp cơ quan Công an xác định không có dấu hiệu của tội phạm, thì bạn làm đơn khởi kiện đến Tòa án (kèm theo giấy chuyển khoản, tin nhắn) gửi đến Tòa án cấp huyện nơi người đó cư trú để được giải quyết.

    Trân trọng!

     

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Anlhk33-DLU vì bài viết hữu ích
    bethithom.hoaan (23/08/2014)
  • #340696   23/08/2014

    bethithom.hoaan
    bethithom.hoaan

    Sơ sinh

    Cao Bằng, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    cảm ơn Bạn. trường hợp của tôi rõ ràng đối tượng đã bằng thủ đoạn gian dối như nói mình là trợ lí tổng GD , là con riêng của thiếu tướng quân đội,có biệt thự 18 tỷ, có thể xin việc cho người khác dễ dàng.v.v nhằm làm người khác tin và giao tài sản với số lượng lớn. sau khi nhận đủ số tiền yêu cầu và thất hẹn rất nhiều lần không có quyết định cho người xin việc ,đối tượng đã nói thẳng là không xin được việc và còn thách thức sẵn sàng ra tòa ,từ chối gặp gỡ, không trả lại tiền. Vậy đối tượng đã vp điều 139 chưa? đối tượng là người không có chỗ ở cố định có thể bị tạm giữ hình sự (nghị dịnh162/ND-CP)để điều tra không?thời hạn tạm giữ trong trườnh hợp này như thế nào?người bị hại có thể thu hồi tài sản như thế nào khi khởi tố vụ án, kh tố bị can?

     
    Báo quản trị |  
  • #340698   23/08/2014

    bethithom.hoaan
    bethithom.hoaan

    Sơ sinh

    Cao Bằng, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    trường hợp bị hại đã có đơn khiếu kiện đến cơ quan công an nơi xảy ra v/v vi phạm pháp luật tố cáo người có hành vi vi phạm pháp luật, sau đó một thời gian bị hại phát hiện người đó( đang lẩn trốn) và báo cho cơ quan công an đó biết ,nhưng cơ quan công an đó đã không có biện pháp gì để giữ hoặc ngăn chăn người đó lẩn trốn .Vậy cơ quan công an này(hoặc cá nhân cụ thể)có bị quy kết trách nhiệm nếu để người phạm tội trốn mất không?

     
    Báo quản trị |  
  • #347985   02/10/2014

    bethithom.hoaan
    bethithom.hoaan

    Sơ sinh

    Cao Bằng, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


     Xin hỏi trường hợp đối tượng lừa đảo có hộ khẩu tại tỉnh khác nhưng đang thuê nhà sống ở Hà Nội và không hề đăng ký tạm trú, lại thực hiện hành vi lừa đảo tại Hà nội thì người bị hại có thể nộp đơn tố cáo về đâu để được giải quyết? 

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-