hỏi luật sư

Chủ đề   RSS   
  • #334315 21/07/2014

    meocon8886

    Sơ sinh

    Trà Vinh, Việt Nam
    Tham gia:21/07/2014
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    hỏi luật sư

    Em xin hỏi luật sư, nhờ luật sư giúp đỡ

    Em có mua một miếng đất, là loại đất trồng lúa (đất của Chùa đứng tên, cấp sổ đỏ năm 2006, cách chùa khoảng 1km), thủ tục chuyển nhượng đã hoàn thành và đã nộp tại VP ĐKQSDĐ của tỉnh (hợp đồng chuyển nhượng đề ngày 1.7.2014), sau đó bị trả hồ sơ lại với lý do được giải thích:

    - Tại điểm 2 Điều 181 luật đất đai năm 2013 quy định "Cơ sở tôn giáo, cộng đồng dân cư sử dụng đất không được chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, tặng cho quyền sử dụng đất; không được thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất", nên không được chuyển nhượng.

    Sau đó em có nghiên cứu Luật đất đai 2003 và 2013, thấy rằng nội dung quy định tại điều 99 Luật 2003 và điều 181 Luật 2013 là hoàn toàn giống nhau, nhưng Luật 2003 thì có Nghị định 84/2007/NĐ-CP và Chỉ thị số 1940/CT-TTg năm 2008 có nội dung quy định:

    "..đối với đất sử dụng vào mục đích sản xuất nông nghiệp...mà không phải là đất do được Nhà nước giao không thu tiền sử dụng đất thì được thực hiện các quyền chuyển nhượng..."

    Giải quyết như vậy có đúng hay không? xin Cảm ơn./.

     
    4867 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #334329   21/07/2014

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7872
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 335 lần


    Chào bạn

    Theo quy định tại điều Điều 181. Quyền và nghĩa vụ của cơ sở tôn giáo, cộng đồng dân cư sử dụng đất

    b) Cơ sở tôn giáo, cộng đồng dân cư sử dụng đất không được chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, tặng cho quyền sử dụng đất; không được thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất.

    Như vậy, việc UBND tỉnh trả lời như vậy là có căn cứ cở sở theo quy định của pháp luật

    Trân trọng!

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Anlhk33-DLU vì bài viết hữu ích
    meocon8886 (22/07/2014)
  • #334357   21/07/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4088)
    Số điểm: 31538
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1949 lần


    Chào bạn .

    Đất giao cho các cơ sở tôn giáo thì thường không có thu tiền sử dụng đất, do đó UBND Tỉnh trả lời như vậy là có cơ sở đó bạn.

    Theo luật thì "Cơ sở tôn giáo, cộng đồng dân cư sử dụng đất không được chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, tặng cho quyền sử dụng đất; không được thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất"; Tuy nhiên không cấm các cở sở tôn giáo "trả lại đất" và sau khi trả lại mà bạn xin cấp thì "có thể" được cấp. Vấn đề là bạn phải biết cách quan hệ để biến cái "có thể" thành sự thật.

     

     

     

     

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    meocon8886 (22/07/2014)
  • #334503   22/07/2014

    meocon8886
    meocon8886

    Sơ sinh

    Trà Vinh, Việt Nam
    Tham gia:21/07/2014
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi cũng đồng ý với ý kiến của Hungmaiusa, nhưng mà tôi vẫn còn thắc mắc như thế này, Nội dung tại điều 99,117 Luật đất đai 2003 và điều 5, 181 Luật đất đai năm 2013 là hoàn toàn giống nhau, thế nhưng Luật 2003 thì có Nghị định 84/2007/NĐ-CP của Chính phủ tại khoản 3 điều 10 và Chỉ thị 1940/CT-TTG của TT Chính phủ có đoạn như thế này "...đối với đất sử dụng vào mục đích sản xuất nông nghiệp, sản xuất lâm nghiệp, sản xuất kinh doanh phi nông nghiệp, làm cơ sở hoạt động từ thiện của cơ sở tôn giáo mà không phải là đất do được Nhà nước giao không thu tiền sử dụng đất thì được thực hiện các quyền chuyển nhượng, tặng cho, cho thuê quyền sử dụng đất, thế chấp, bảo lãnh bằng quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai." Trường hợp của em là đất trồng lúa, như vậy em vẫn thắc mắc đất của cơ sở tôn giáo quy định tại điều 181 là loại đất nào? em xin cảm ơn.
     
     
    Báo quản trị |  
  • #334516   22/07/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4088)
    Số điểm: 31538
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1949 lần


    meocon8886 viết:

    Tôi cũng đồng ý với ý kiến của Hungmaiusa, nhưng mà tôi vẫn còn thắc mắc như thế này, Nội dung tại điều 99,117 Luật đất đai 2003 và điều 5, 181 Luật đất đai năm 2013 là hoàn toàn giống nhau, thế nhưng Luật 2003 thì có Nghị định 84/2007/NĐ-CP của Chính phủ tại khoản 3 điều 10 và Chỉ thị 1940/CT-TTG của TT Chính phủ có đoạn như thế này "...đối với đất sử dụng vào mục đích sản xuất nông nghiệp, sản xuất lâm nghiệp, sản xuất kinh doanh phi nông nghiệp, làm cơ sở hoạt động từ thiện của cơ sở tôn giáo mà không phải là đất do được Nhà nước giao không thu tiền sử dụng đất thì được thực hiện các quyền chuyển nhượng, tặng cho, cho thuê quyền sử dụng đất, thế chấp, bảo lãnh bằng quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai." Trường hợp của em là đất trồng lúa, như vậy em vẫn thắc mắc đất của cơ sở tôn giáo quy định tại điều 181 là loại đất nào? em xin cảm ơn.
     

    Chào bạn.

    1)  đất của cơ sở tôn giáo quy định tại điều 181 là loại đất nào?

    Điều 181 nằm trong :

    Mục 3

    QUYỀN VÀ NGHĨA VỤ CỦA HỘ GIA ĐÌNH, CÁ NHÂN, CỘNG ĐỒNG DÂN CƯ SỬ DỤNG ĐẤT

    Điều 181. Quyền và nghĩa vụ của cơ sở tôn giáo, cộng đồng dân cư sử dụng đất.

     

    Do đó "đất của cơ sở tôn giáo" không phải nói về một loại đất mà nói về người sử dụng (nôm na là người sở hữu). Vậy mọi loại "đất của cơ sở tôn giáo" đều bị điều chỉnh của luật này. Đất trồng lúa là đất nông nghiệp.

    2)Theo bạn; Chỉ thị 1940/CT-TTG của TT Chính phủ :đất của cơ sở tôn giáo"không phải là đất do được Nhà nước giao không thu tiền sử dụng đất thì được thực hiện các quyền chuyển nhượng, tặng cho, cho thuê quyền sử dụng đất, thế chấp, bảo lãnh bằng quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai.".

    Vậy bạn tìm hiểu xem đất bạn chuyên nhượng có nguồn gốc khi được cấp là theo điều khoản nào của luật đất đai: có thu tiền hay không thu tsdđ. 

    3) Luật đất đai 2013 đã có nhiều văn bản hướng dẫn mới Dân Luậtđã tập họp lại rất dễ hiểu. Bạn tham khảo tại đây :

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/cac-van-ban-huong-dan-luat-dat-dai-2013-113056.aspx

     
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    meocon8886 (22/07/2014)
  • #334523   22/07/2014

    meocon8886
    meocon8886

    Sơ sinh

    Trà Vinh, Việt Nam
    Tham gia:21/07/2014
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    đất được cấp sổ đỏ vào năm 2006 theo luật đất đai 2003, là loại đất ruộng, đất không phải do nhà nước giao, người ta giải thich la do hợp đồng em làm rơi vào ngày Luật đất đai 2013 có hiệu lực nên không chuyển được.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #334529   22/07/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4088)
    Số điểm: 31538
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1949 lần


    Chào bạn.

    NGHỊ ĐỊNH 43/2014/NĐ-CP, ngày 15 tháng 05 năm 2014 Nghị định QUY ĐỊNH CHI TIẾT THI HÀNH MỘT SỐ ĐIỀU CỦA LUẬT ĐẤT ĐAI

    Điều 28. Cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất đối với đất do cơ sở tôn giáo đang sử dụng

    3. Diện tích đất của cơ sở tôn giáo sau khi đã xử lý theo quy định tại Khoản 2 Điều này và có đủ điều kiện quy định tại Khoản 4 Điều 102 của Luật Đất đai thì cơ sở tôn giáo được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo hình thức giao đất không thu tiền sử dụng đất với thời hạn sử dụng đất ổn định lâu dài.

    Trường hợp đất do cơ sở tôn giáo đang sử dụng vào mục đích sản xuất nông nghiệp, sản xuất lâm nghiệp, sản xuất kinh doanh phi nông nghiệp, làm cơ sở hoạt động từ thiện (kể cả trường hợp nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho trước ngày 01 tháng 7 năm 2004) thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo hình thức và thời hạn sử dụng đất tương ứng với mục đích đó như đối với hộ gia đình, cá nhân.

    Như vậy thì đã phân 2 loại khi cấp giấy chứng nhận đất cho các cơ sở tôn giáo : đất do các cơ sở tôn giáo sử dụng để sản xuất thì sẽ cấp như đối với hộ gia đình cá nhân.

    Tuy nhiên, thông thường thì bạn phải chấp nhận 1 thời gian chờ hướng d6ãn cụ thể về việc "chuyễn nhượng" đối với trường hợp này. 

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 22/07/2014 04:26:06 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    meocon8886 (22/07/2014)
  • #334533   22/07/2014

    meocon8886
    meocon8886

    Sơ sinh

    Trà Vinh, Việt Nam
    Tham gia:21/07/2014
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    cho hỏi thêm anh Hungmaiusa, em thấy anh đưa mấy nghị định mới ra và thay thế nghị định cũ, nhưng em chưa thấy có thay thế Chỉ thị 1940/CT-TTg của Thủ tướng Chính phủ, nếu vậy thì Chỉ thị còn hiệu lực không?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #334549   22/07/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4088)
    Số điểm: 31538
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1949 lần


     

    meocon8886 viết:

     

    cho hỏi thêm anh Hungmaiusa, em thấy anh đưa mấy nghị định mới ra và thay thế nghị định cũ, nhưng em chưa thấy có thay thế Chỉ thị 1940/CT-TTg của Thủ tướng Chính phủ, nếu vậy thì Chỉ thị còn hiệu lực không?

     

     

     

    Về nguyên tắc thì chỉ thị không được trái luật. Nhưng thực tế thì lại khác; nên câu hỏi này sẽ có tranh cãi khi trả lời.

    Các văn bản hướng dẫn luật đất đai do MOD  tổng hợp giúp chúng ta đó.

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 22/07/2014 04:41:40 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #334589   22/07/2014

    meocon8886
    meocon8886

    Sơ sinh

    Trà Vinh, Việt Nam
    Tham gia:21/07/2014
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    huhu, vậy em phải đọi tới chừng nào, chẳng lẽ hồ hơ em làm xong hết mà không giải quyết chuyển nhượng cho em? phải đợi nghị định hướng dẫn sao? nếu vậy phải đợi đến 4, 5 năm sau, mà chắc gì có Nghị định hướng dẫn phần đó không, như đã thấy Nghị định 43/2014 thay thế cho Nghị định 84/2007 nhưng chẳng đá động gì đến nội dung em cần quan tâm. Mấy anh giúp em đi

     
    Báo quản trị |  
  • #335515   28/07/2014

    meocon8886
    meocon8886

    Sơ sinh

    Trà Vinh, Việt Nam
    Tham gia:21/07/2014
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    uk, cảm ơn anh danusa, vậy là đất nông nghiệp của chùa đang sử dụng thì chuyển nhượng được, vậy tại sao em gởi hồ sơ nhận chuyển nhượng đất trồng lúa của chùa thì bị trả hồ sơ lại, Sở TNMT cho rằng Luật đất đai 2013 điều 181 quy định không cho chuyển nhượng đất cơ sở tôn giáo, vậy là sao, họ giải quyết không hợp tình, hợp lý phải không?

     
    Báo quản trị |