Hởi luật liên quan đến người đại diện

Chủ đề   RSS   
  • #187645 22/05/2012

    nhatthuy29

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2012
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 225
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Hởi luật liên quan đến người đại diện

    Xin giải thích giùm khoản 3, điều 48, luật DN: “Người đại diện theo uỷ quyền nhân danh thành viên thực hiện các quyền và nghĩa vụ của thành viên Hội đồng thành viên theo quy định của Luật này. Mọi hạn chế của thành viên đối với người đại diện theo uỷ quyền của mình trong việc thực hiện các quyền thành viên thông qua Hội đồng thành viên đều không có hiệu lực pháp lý đối với bên thứ ba.
    Khoản 1 điều 46 Luật dân sự lại ghi:"Giao dịch dân sự do người đại diện xác lập, thực hiện vượt quá phạm vi đại diện không làm phát sinh quyền, nghĩa vụ của người được đại diện đối với phần giao dịch được thực hiện vượt quá phạm vi đại diện, trừ trường hợp người được đại diện đồng ý hoặc biết mà không phản đối; nếu không được sự đồng ý thì người đại diện phải thực hiện nghĩa vụ đối với người đã giao dịch với mình về phần giao dịch vượt quá phạm vi đại diện."
    Hai điều này có mâu thuẫn không?

    Trường hợp nếu Ông A vừa là giám đốc vừa là người đại diện của công ty TNHH lấy danh nghĩa công ty ký kết hợp đồng với bên B chẳng hạn HĐ ( >50% Tài sản công ty) không được Hội Đồng TV phê duyệt thì hợp đồng có bị vô hiệu hay không?.

     
    5763 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #187666   22/05/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 734 lần


    ông A là đại diện theo pháp luật của Công ty vì thế ông A là người đại diện công ty ký các hợp đồng với khách hàng, đối tác. Theo quy định tại Điều 59 luật doanh nghiệp 2005. Hợp đồng, giao dịch phải được Hội đồng thành viên chấp thuận

    1. Hợp đồng, giao dịch giữa công ty với các đối tượng sau đây phải được Hội đồng thành viên chấp thuận:

    a) Thành viên, người đại diện theo uỷ quyền của thành viên, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc, người đại diện theo pháp luật của công ty;

    b) Người có liên quan của những người quy định tại điểm a khoản này;

    c) Người quản lý công ty mẹ, người có thẩm quyền bổ nhiệm người quản lý công ty mẹ;

    d) Người có liên quan của người quy định tại điểm c khoản này.

    Người đại diện theo pháp luật của công ty phải gửi đến các thành viên Hội đồng thành viên, đồng thời niêm yết tại trụ sở chính và chi nhánh của công ty dự thảo hợp đồng hoặc thông báo nội dung chủ yếu của giao dịch dự định tiến hành. Trường hợp Điều lệ không quy định thì Hội đồng thành viên phải quyết định việc chấp thuận hợp đồng hoặc giao dịch trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày niêm yết; trong trường hợp này, hợp đồng, giao dịch được chấp thuận nếu có sự đồng ý của số thành viên đại diện ít nhất 75% tổng số vốn có quyền biểu quyết. Thành viên có liên quan trong các hợp đồng, giao dịch không có quyền biểu quyết.

    2. Hợp đồng, giao dịch bị vô hiệu và xử lý theo quy định của pháp luật khi được giao kết không đúng quy định tại khoản 1 Điều này. Người đại diện theo pháp luật của công ty, thành viên có liên quan và người có liên quan của thành viên đó phải bồi thường thiệt hại phát sinh, hoàn trả cho công ty các khoản lợi thu được từ việc thực hiện hợp đồng, giao dịch đó.

    Ngoài ra phải căn cứ quy định trong điều lệ của công ty, nếu điều lệ quy định giao dịch với giá trị thì phải được sự chấp thuận của Hội đồng thành viên. Chào bạn

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
  • #187765   22/05/2012

    nhatthuy29
    nhatthuy29

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2012
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 225
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Nếu như theo câu trả lời trên, tôi hiểu là: hợp đồng ông A đã ký là vô hiệu, cần phải có sự thông qua của hội đồng TV?

    Vấn đề liên quan đến luật thật phức tạp, nó không chặt chẽ cứ làm người khác hiểu mập mờ!

     
    Báo quản trị |  
  • #187947   23/05/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 734 lần


    khi giao kết hợp đồng thì phải tìm hiểu tình trạng pháp lý và hồ sơ năng lực của đối tác để tránh những rủi ro pháp lý không đáng có. Chào bạn

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
  • #189252   28/05/2012

    hhph9665
    hhph9665

    Male
    Sơ sinh


    Tham gia:02/03/2012
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin luật sư cho hỏi: Một cá nhân không phải là thành viên của Cty TNHH từ 02 thành viên trở lên làm người đại diện theo pháp luật của Công ty ?. Nếu được thì cá nhân này có thể đại diện công ty ký các hợp đồng giao dịch như: vay vốn ngân hàng, cung cấp vật tư hàng hóa, ... được không và giá trị của các hợp đồng giao dịch này có được công nhận.
     
    Báo quản trị |  
  • #189301   28/05/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 734 lần


    Pháp luật doanh nghiệp quy không quy đinh người đại diện theo pháp luật phải là thành viên công ty TNHH, người đại diện theo pháp luật chịu mọi trách nhiệm trước Hội đồng thành viên, trước pháp luật về hạt động sản xuất kinh doanh của công ty. Đối với trường hợp vay vốn kinh doanh, người đại diện theo pháp luật là người ký hồ sơ vay vốn kinh doan. Tuy nhiên Điều 59 Luật doanh nghiệp 2005. Hợp đồng, giao dịch phải được Hội đồng thành viên chấp thuận

    1. Hợp đồng, giao dịch giữa công ty với các đối tượng sau đây phải được Hội đồng thành viên chấp thuận:

    a) Thành viên, người đại diện theo uỷ quyền của thành viên, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc, người đại diện theo pháp luật của công ty;

    b) Người có liên quan của những người quy định tại điểm a khoản này;

    c) Người quản lý công ty mẹ, người có thẩm quyền bổ nhiệm người quản lý công ty mẹ;

    d) Người có liên quan của người quy định tại điểm c khoản này.

    Người đại diện theo pháp luật của công ty phải gửi đến các thành viên Hội đồng thành viên, đồng thời niêm yết tại trụ sở chính và chi nhánh của công ty dự thảo hợp đồng hoặc thông báo nội dung chủ yếu của giao dịch dự định tiến hành. Trường hợp Điều lệ không quy định thì Hội đồng thành viên phải quyết định việc chấp thuận hợp đồng hoặc giao dịch trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày niêm yết; trong trường hợp này, hợp đồng, giao dịch được chấp thuận nếu có sự đồng ý của số thành viên đại diện ít nhất 75% tổng số vốn có quyền biểu quyết. Thành viên có liên quan trong các hợp đồng, giao dịch không có quyền biểu quyết.

    2. Hợp đồng, giao dịch bị vô hiệu và xử lý theo quy định của pháp luật khi được giao kết không đúng quy định tại khoản 1 Điều này. Người đại diện theo pháp luật của công ty, thành viên có liên quan và người có liên quan của thành viên đó phải bồi thường thiệt hại phát sinh, hoàn trả cho công ty các khoản lợi thu được từ việc thực hiện hợp đồng, giao dịch đó. 

    Ngoài ra phải căn cứ cụ thể quy định trong điều lệ công ty về các trường hợp giao dịch, hợp đồng và tỷ lệ cụ thể về các giao dịch, hợp đồng phải được sự chấp thuận của Hội đồng thành viên công ty thông qua. Chào bạn

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
  • #189439   29/05/2012

    hhph9665
    hhph9665

    Male
    Sơ sinh


    Tham gia:02/03/2012
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin Luật sư giải thích thêm: Công ty TNHH từ 02 thành viên trở lên bắt buộc phải là một người trong thành viên làm đại diện hay cá nhân không phải thành viên của Công ty (là người đại diện theo pháp luật của Công ty trong câu hỏi trên) ký tên trên bản Điều lệ của Công ty. 
    Cám ơn Luật sư.
     
    Báo quản trị |  
  • #189444   29/05/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 734 lần


    pháp luật không quy định bắt buộc đối với trường hợp này. Có nghĩa là người đại diện theo pháp luật của Công ty có thể không phải là thành viên Công ty.

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869