DanLuat 2015

Hỏi ký HĐLĐ

Chủ đề   RSS   
  • #128060 05/09/2011

    culuntin

    Sơ sinh

    Cà Mau, Việt Nam
    Tham gia:05/09/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi ký HĐLĐ

    Chào Luật sư!

    Theo Điều 3 của Nghị định số 44/2003/NĐ-CP được quy định cụ thể như sau: Hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng.
    Vậy cho em hỏi có quy định nào quy định khi nào ký HĐLĐ 12 tháng hay 24 tháng hay 36 tháng ko ah? Hay tùy vào sự thỏa thuận của người sử dụng lao động và người lao động.
    Tại đơn vị em sau khi hết thời gian thử việc thì ký HĐLĐ 12 tháng sau khi hết HĐ 12 tháng thì nếu trình độ ĐH mới ký 36 tháng còn CĐ, TC trở xuống ký 24 tháng. Như vậy có đúng ko? và có quy định nào ko?
    Cám ơn Luật sư và mong sớm nhận được câu trả lời.

     
    2437 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #129535   10/09/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn, việc ký hợp đồng có thời hạn 12 tháng hay 24 tháng hay 36 tháng là tùy thuộc vào nhu cầu của cty, thỏa thuận giữa hai bên. Cty bạn làm như vậy là đúng pháp luật.
     
    Báo quản trị |  
  • #129547   10/09/2011

    trachanh19
    trachanh19
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/08/2011
    Tổng số bài viết (112)
    Số điểm: 1140
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 53 lần


    Chào bạn
    Trước hết, quy định trên là tại Điều 4 Nghị định 44/2003/NĐ-CP chứ không phải điều 3 bạn nhé. Bạn đọc điều 27 BLLĐ là rõ mà, sao phải đi đọc nghị định làm gì.
    #ffffff; font-family: arial, 'segoe ui', helvetica, sans-serif;">

    "1- Hợp đồng lao động phải được giao kết theo một trong các loại sau đây:

    a) Hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

    Hợp đồng lao động không xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên không xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng;

    b) Hợp đồng lao động xác định thời hạn.

    Hợp đồng lao động xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong khoảng thời gian từ đủ 12 tháng đến 36 tháng;

    c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng."

    Như vậy, công ty bạn làm đúng luật rồi bạn ạ

    094 350 0575

    lishiliang19@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-