DanLuat 2015

[Hỏi] Hướng dẫn viên trêu tàu không mang theo thẻ HDV, xử phạt thuyền trưởng là đúng hay sai?

Chủ đề   RSS   
  • #376641 30/03/2015

    zunoz

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    [Hỏi] Hướng dẫn viên trêu tàu không mang theo thẻ HDV, xử phạt thuyền trưởng là đúng hay sai?

    Các cô chú Luật sư tư vấn giúp cháu trường hợp này với ạ:

    • Cháu đang làm Hướng dẫn viên du lịch trên tàu chuyên đi tour tham quan biển (đi về trong ngày), vừa rồi có 1 đoàn kiểm tra lên tàu trong lúc đang đi tour và cháu không mang theo thẻ HDV Du Lịch. Đoàn kiểm tra đã lập Biên bản vi phạm hành chính đối với thuyền trưởng về hành vi: "Hướng dẫn khách du lịch mà không có Thẻ hướng dẫn viên du lịch theo quy định tại điểm d, khoản 4, Điều 44 Nghị định 158/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực văn hóa, thể thao, du lịch và quảng cáo."
    • Cho cháu hỏi Đoàn kiểm tra lập Biên bản như vậy là đúng hay sai ạ? Đây là cháu sai nhưng tại sao lại lập BB đối với chú thuyền trưởng. Cháu xin cảm ơn các cô chú luật sư ạ!!!

     

     
    2663 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #378180   08/04/2015

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1085 lần


    Mình nghĩ nhiều khi mấy bác ấy lộn chứ

    Điều 44. Vi phạm quy định về hướng dẫn du lịch

    1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hướng dẫn viên du lịch, thuyết minh viên có hành vi không đeo thẻ, giấy chứng nhận trong khi hành nghề.

    4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    d) Hướng dẫn khách du lịch mà không có Thẻ hướng dẫn viên du lịch theo quy định;

    Khoản 4 áp dụng cho trường hợp người không có thẻ hdv mà thực hiện hướng dẫn, còn khoản 1 áp dụng cho hdv có thẻ nhưng lại không đoe

     
    Báo quản trị |  
  • #378234   09/04/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4081)
    Số điểm: 31521
    Cảm ơn: 920
    Được cảm ơn 1899 lần


    TRUTH viết:

    Mình nghĩ nhiều khi mấy bác ấy lộn chứ

    Điều 44. Vi phạm quy định về hướng dẫn du lịch

    1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hướng dẫn viên du lịch, thuyết minh viên có hành vi không đeo thẻ, giấy chứng nhận trong khi hành nghề.

    4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    d) Hướng dẫn khách du lịch mà không có Thẻ hướng dẫn viên du lịch theo quy định;

    Khoản 4 áp dụng cho trường hợp người không có thẻ hdv mà thực hiện hướng dẫn, còn khoản 1 áp dụng cho hdv có thẻ nhưng lại không đoe

    Tôi nghĩ mấy bác ấy không có lộn mà cố ý làm trái.

    Nếu phạt HDV (bạn thì chỉ phạt vi phạm "không đeo" thẻ HDV  với mức phạt trung bình là 350.000 đồng. Trái lại, nếu phạt thuyền trưởng thì sẽ phạt vì vi phạm :"không có" thẻ HDV, mức phạt trung bình là 7.500,000 đồng và có thể "thương lượng".  

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 09/04/2015 05:53:14 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    Kara_men (15/04/2015)

0 Thành viên đang online
-