Hỏi: Đền bù và giải tỏa đất năm 2013

Chủ đề   RSS   
  • #274971 12/07/2013

    Khanhquyenkt146

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi: Đền bù và giải tỏa đất năm 2013

    Chào Luật Sư

    Cho e hỏi: Luật đền bù và giải tỏa năm 2013 như thế nào ạ?

    Tỉnh Khánh Hòa e vừa ra quyết định thu hồi đất tại Thôn 1: Cù Hin, Cam Hải Đông, Cam Lâm, Khánh Hòa và đất này đc bán cho Công Ty Bấc Động Sản Hưng Thịnh để làm dự án "Khu Đô Thị Golden Bay"

    Thế nhưng lại áp giá của năm 2003 hay 2009 gì đó họ không nói rõ nhưng với giá là 27.000 đ/m2 và yêu cầu người dân phải chấp nhận giá đó dù người dân không chấp nhận thì họ cũng lấy và sẽ cưỡng chế.

    Chủ tịch Huyện Cam Lâm cũng đã vào cuộc nhưng cũng bảo là nếu không chịu thì sẽ cưỡng chế và họ làm theo luật.

    Cho e hỏi có phải giải tỏa năm nào thì lấy mức giá năm đó để bồi thường không? và mức giá là bao nhiêu? Họ làm như thế đã đúng luật chưa? Người dân muốn đòi sự công bằng thì phải làm thế nào ạ?

    Em cảm ơn nhiều ạ.

       Khánh Quyến

     
    7851 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #298253   20/11/2013

    hoaiphi85
    hoaiphi85

    Male
    Sơ sinh

    Phú Yên, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2013
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    theo nội dung trên của bạn, minh xin hướng dẫn cho bạn biết cụ thể các quy định đối với việc bồi thường, hỗ trợ và tái định cư hiện hành:

     khoản 2 Điều 14 Nghị định số 69/2009/NĐ-CP. Nguyên tắc bồi thường, hỗ trợ

    Nhà nước thu hồi đất của người đang sử dụng vào mục đích nào thì được bồi thường bằng việc giao đất mới có cùng mục đích sử dụng, nếu không có đất để bồi thường thì được bồi thường bằng giá trị quyền sử dụng đất tính theo giá đất tại thời điểm quyết định thu hồi đất.

    - Như vậy giá đất để tính toán bồi thường được xác định tại thời điểm có Quyết định thu hồi đất của UBND tỉnh.

    Theo bạn nói dự án đó là do Doanh nghiệp tư nhân làm chủ đầu tư do vậy bước đầu tiền của Chủ đầu tư sẽ thỏa thuận với các hộ dân bị ảnh hưởng, giá bồi thường theo giá thỏa thuận giữa dân và chủ đầu tư (đã được các hộ dân đồng ý thì mới thực hiện). Nếu việc thỏa thuận giữa Chủ đầu tư không thành thì Chủ đầu tư (Doanh nghiệp) sẽ nhờ Nhà nước thực hiện công tác bồi thường giải phóng mặt bằng, giá đất sẽ được áp dụng theo bảng giá đất hàng năm do UBND tỉnh quy định.

    Chúc bạn thành công!

    Hoaiphi

     
    Báo quản trị |  
  • #394491   30/07/2015

    tien01647767075
    tien01647767075

    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:30/07/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào luật sư

    Cho em hỏi về luật giải tỏa đền bù đất đai.

    Tháng 6-2014 nhà em bàn giao mặt bằng để thi công dự án mở rộng QL1A. Gia đình em thuộc diện hộ nghè tại địa phương nên khi bàn giao mặt bàn cho nhà nước sẽ được bồi thường đất mới ( sẽ được hỗ trợ 50% đất mới do nhà nước cấp).

    Nhà em bàn giao đất cho nhà nước năm 2014 thế nhưng nhà nước lại cấp đất mới cho gia đình em năm 2015, khi đó nhà em không còn thuộc diện hộ nghèo tại địa phương. 

    Nên khi đóng thuế phí nhà đất nhà em phải đóng hoàn toàn phí 100% như thế có đúng không ạ.

    Tại sao nhà em bàn giao đất cho nhà nước năm 2014 nhưng nhà nước lại cấp đất cho gia đình em năm 2015 và phải đóng hoàn toàn phí như thế. 

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  
  • #395195   05/08/2015

    hoaiphi85
    hoaiphi85

    Male
    Sơ sinh

    Phú Yên, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2013
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Căn cứ tại khoản 2, Điều 14 Nghị định số 69/2009/NĐ-CP quy định: Nhà nước thu hồi đất của người đang sử dụng vào mục đích nào thì được bồi thường bằng việc giao đất mới có cùng mục đích sử dụng, nếu không có đất để bồi thường thì được bồi thường bằng giá trị quyền sử dụng đất tính theo giá đất tại thời điểm quyết định thu hồi đất. Theo như lời bạn trình bày, phương án bồi thường, hỗ trợ đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt từ năm 2014, đồng thời gia đình bạn được bố trí tái định cư như phương án đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt và gia đình bạn thuộc đối tượng được miễn giảm tiền sử dụng đất (hộ nghèo có mã số). Tuy nhiên, do nhiều yếu tố khách quan nên việc giao đất cho gia đình bạn thuộc năm 2015, gia đình bạn không còn là đối tượng được miễn giảm tiền sử dụng đất. Như vậy, bạn nên kiến nghị UBND cấp huyện hoặc cấp Tỉnh để được xem xét giải quyết, vì việc giao đất chậm do lỗi cơ quan Nhà nước. 

    Hoaiphi

     
    Báo quản trị |