Hỏi đáp về ngành nghề hoạt động xây dựng ?

Chủ đề   RSS   
  • #4150 17/08/2009

    Wilibinh

    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:06/08/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi đáp về ngành nghề hoạt động xây dựng ?

    Ngành nghề họat động xây dựng

    Kính gởi : Qúy Luật Sư


    Tôi hiện đang công tác tại Cty TNHH MTV, có vốn đầu tư nước ngoài

    Nguyên là công ty mới thành lập từ năm 2009.
    Cty ký hợp đồng " Xây dựng Cơ Khí " với Nhà Máy Thép Posco tại KCN.Phú Mỹ.
    Nội dung hợp đồng là :
    1. Lắp đặt mới trang thiết bị như : máy bơm hơi, bơm nước
    2. Lắp mới ống cấp nước cho nhà máy
    3. Lắp ống xử lý nước thải
    4. Lắp bồn bể
    5. Lắp đặt kết cấu thép 
    #ff0000;">Cho tôi hỏi , với hình thức hoạt động theo hợp đồng như trên có phải là " #ff0000;">họat #ff0000;">động xây dựng" #ff0000;">không  quý luật sư ? (Vì vấn đề này liên quan đến miễn thuế TNDN trong 2 năm đầu đối với " hoạt động xây dựng ")

    Nhưng :
    Theo luật xây dựng số 16/2003/QH11 ngày 26/11/2003 có nêu:
       Chương I, Điều 3, khoản 1 :
    Họat động xây dựng bao gồm :
    - Thi công xây dựng công trình ;
    - Lựa chọn nhà thầu trong họat động xây dựng
       Chương I, Điều 3, khoản 4 : 
    -
    Thi công xây dựng công trình bao gồm : xây dựng và lắp đặt thiết bị đối với công trình mới, sửa chữa, cải tạo, di dời, tu bổ, phục hồi phá dỡ công trình...

    Kính mong được sự giúp đỡ tư vấn từ quý luật sư ./.

    Thư về theo địa chỉ : thabinh@gmail.com
    Tôi xin chân thành cảm ơn và trân trọng kính chào.

    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 23/09/2010 08:35:12 AM
     
    7589 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #4151   17/08/2009

    LS_TheMinh
    LS_TheMinh
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2008
    Tổng số bài viết (127)
    Số điểm: 691
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 9 lần


    Hoạt động xây dựng

    Chào bạn,

    Bạn đối chiếu nội dung hợp đồng của công ty bạn với Khoản 1, 2, 3, 4 Điều 3 Luật Xây dựng để xem có phải là hoạt động xây dựng không:


    1. Hoạt động xây dựng bao gồm lập quy hoạch xây dựng, lập dự án đầu tư xây dựng công trình, khảo sát xây dựng, thiết kế xây dựng công trình, thi công xây dựng công trình, giám sát thi công xây dựng công trình, quản lý dự án đầu tư xây dựng công trình, lựa chọn nhà thầu trong hoạt động xây dựng và các hoạt động khác có liên quan đến xây dựng công trình.

     

    2. Công trình xây dựng là sản phẩm được tạo thành bởi sức lao động của con người, vật liệu xây dựng, thiết bị lắp đặt vào công trình, được liên kết định vị với đất, có thể bao gồm phần dưới mặt đất, phần trên mặt đất, phần dưới mặt nước và phần trên mặt nước, được xây dựng theo thiết kế. Công trình xây dựng bao gồm công trình xây dựng công cộng, nhà ở, công trình công nghiệp, giao thông, thuỷ lợi, năng lượng và các công trình khác.

     

    3. Thiết bị lắp đặt vào công trình bao gồm thiết bị công trình và thiết bị công nghệ. Thiết bị công trình là các thiết bị được lắp đặt vào công trình xây dựng theo thiết kế xây dựng. Thiết bị công nghệ là các thiết bị nằm trong dây chuyền công nghệ được lắp đặt vào công trình xây dựng theo thiết kế công nghệ.

     

    4. Thi công xây dựng công trình bao gồm xây dựng và lắp đặt thiết bị đối với các công trình xây dựng mới, sửa chữa, cải tạo, di dời, tu bổ, phục hồi; phá dỡ công trình; bảo hành, bảo trì công trình.

     

    Sau đó, công ty của bạn nên có văn bản hỏi Cục thuế Tỉnh, thành phố về trường hợp này để Cục thuế Tỉnh, thành phố trả lời cho công ty của bạn bằng văn bản.

     

    Trân trọng

    Luật sư Trương Thế Minh

    Di động 0909097070

    Email: ls.minh@yahoo.com

    www.luatsuminh.com

     

    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 23/09/2010 08:36:10 AM Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 23/09/2010 08:35:45 AM

    Luật sư Trương Thế Minh

    Di động 0909097070

    Email: minh@luatsuminh.com

    www.luatsuminh.com

     
    Báo quản trị |  
  • #4241   13/10/2009

    mylai3004
    mylai3004

    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2008
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi đáp về ngành nghề hoạt động xây dựng ?

    Kính gửi luật sư!

    Tôi hiện đang công tác tại một công ty xây dựng (chuyên về thi công, không thực hiện việc giám sát, tư vấn thiết kế).Công ty được thành lập vào tháng 03/2009.

    Trong quá trình làm giấy phép ĐKKD, sở kế hoạch đầu tư TP không yêu cầu phải có chứng chỉ hành nghề (chứng chỉ giám sát )
    Vậy tại sao cán bộ trên Quận xuống kiểm tra doanh nghiệp lại yêu cầu phải có chứng chỉ này?

    Cán bộ Quận giải thích:"Từ T5/2009 trở đi, mọi doanh nghiệp hoạt động trong lĩnh vực xây dựng đều phải có chứng chỉ giám sát"
    Rất mong sớm phúc đáp.

    Trân trọng kính chào!
    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 23/09/2010 08:36:53 AM
     
    Báo quản trị |  
  • #4242   13/10/2009

    LS_TheMinh
    LS_TheMinh
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2008
    Tổng số bài viết (127)
    Số điểm: 691
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 9 lần


    Năng lực hành nghề

    Chào anh/chị

    Căn cứ Nghị định #0070c0;">12/2009/NĐ-CP ngày 10/02/2009 thì năng lực của đơn vị thi công và đơn vị giám sát được quy định như sau:

    Điều 51. Điều kiện năng lực của tổ chức tư vấn khi giám sát thi công xây dựng công trình

    1. Năng lực của tổ chức giám sát công trình đư­ợc phân thành 2 hạng theo loại công trình như sau:

    a) Hạng 1:

    - Có ít nhất 20 người có chứng chỉ hành nghề giám sát thi công xây dựng công trình thuộc các chuyên ngành phù hợp;

    - Đã giám sát thi công xây dựng ít nhất 1 công trình cấp đặc biệt hoặc cấp I, hoặc 2 công trình cấp II cùng loại.

    b) Hạng 2:

    - Có ít nhất 10 người có chứng chỉ hành nghề giám sát thi công xây dựng công trình thuộc các chuyên ngành phù hợp;

    - Đã giám sát thi công xây dựng ít nhất 1 công trình cấp II hoặc 2 công trình cấp III cùng loại.

    2. Phạm vi hoạt động:

    a) Hạng 1: đ­ược giám sát thi công xây dựng công trình cấp đặc biệt, cấp I, II, III và IV cùng loại;

    b) Hạng 2: đư­ợc giám sát thi công xây dựng công trình cấp II, III và IV cùng loại;

    c) Đối với tổ chức chưa đủ điều kiện để xếp hạng thì được giám sát thi công xây dựng công trình cấp IV cùng loại.

    3. Đối với tổ chức tư vấn giám sát thi công xây dựng công trình chưa đủ điều kiện để xếp hạng, nếu đã giám sát thi công ít nhất 5 công trình cấp IV thì được giám sát thi công xây dựng công trình cấp III cùng loại.

    Điều 53. Điều kiện năng lực của tổ chức thi công xây dựng khi thi công xây dựng công trình

    1. Năng lực của tổ chức thi công xây dựng công trình đư­ợc phân thành 2 hạng theo loại công trình như sau:

    a) Hạng 1:

    - Có chỉ huy trư­ởng hạng 1 của công trình cùng loại;

    - Có đủ kiến trúc sư, kỹ sư thuộc chuyên ngành phù hợp với loại công trình thi công xây dựng;      

    - Có đủ công nhân kỹ thuật có chứng chỉ đào tạo phù hợp với công việc đảm nhận;

    - Có thiết bị thi công chủ yếu để thi công xây dựng công trình;

    - Đã thi công xây dựng ít nhất 1 công trình cấp đặc biệt, cấp I hoặc 2 công trình cấp II cùng loại.

    b) Hạng 2:

    - Có chỉ huy trư­ởng hạng 1 hoặc hạng 2 của công trình cùng loại;

    - Có đủ kiến trúc sư, kỹ sư thuộc chuyên ngành phù hợp với loại công trình thi công xây dựng;

    - Có đủ công nhân kỹ thuật có chứng chỉ đào tạo phù hợp với công việc đảm nhận;

    - Có thiết bị thi công chủ yếu để thi công xây dựng công trình;

    - Đã thi công xây dựng ít nhất 1 công trình cấp II hoặc 2 công trình cấp III cùng loại.

    2. Phạm vi hoạt động:

    a) Hạng 1: đư­ợc thi công xây dựng công trình cấp đặc biệt, cấp I, cấp II, cấp III và cấp IV cùng loại;

    b) Hạng 2: đ­ược thi công xây dựng công trình từ cấp II, cấp III và cấp IV cùng loại;

    c) Đối với tổ chức chưa đủ điều kiện để xếp hạng thì được thi công xây dựng công trình cải tạo, sửa chữa có tổng mức đầu tư dưới 3 tỷ đồng, nhà ở riêng lẻ.

    3. Đối với tổ chức thi công xây dựng công trình chưa đủ điều kiện xếp hạng, nếu đã thi công cải tạo 3 công trình thì được thi công xây dựng công trình cấp IV và tiếp sau đó nếu đã thi công xây dựng ít nhất 5 công trình cấp IV thì được thi công xây dựng công trình cấp III cùng loại.

     

    Trân trọng

    Luật sư Trương Thế Minh

    Di động 0909097070

    Email: ls.minh@yahoo.com

    www.luatsuminh.com

     

    Luật sư Trương Thế Minh

    Di động 0909097070

    Email: minh@luatsuminh.com

    www.luatsuminh.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Trương Thế Minh

Di động 0909097070

Email: minh@luatsuminh.com

www.luatsuminh.com