DanLuat 2015

Hỏi đáp về Luật giao thông đường bộ. Mong được tư vấn!!!

Chủ đề   RSS   
  • #362902 16/12/2014

    quockhanh93

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/12/2014
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1 lần


    Hỏi đáp về Luật giao thông đường bộ. Mong được tư vấn!!!

    Kính gửi Văn phòng Luật, Mong văn phòng tư vấn giúp tôi về lỗi vi phạm giao thông.
    Tôi đi từ Cầu Chương Dương qua đường Trần Nhật Duật rồi đến Yên Phụ thì bị cảnh sát giao thông tuýt vào vì vi phạm lỗi đi sai làn đường. Tôi bị lập biên bản phạt 300k và bị thu giữ GPLX 7 ngày. Vậy nên tôi muốn nhờ văn phòng luật tư vấn cho t những điều sau.

    1 là tôi ko biết đường Yên Phụ đó có phải là đường chia làn dành cho ô tô và xe máy không. Và t bị phạt về số tiền và bị thu GPLX như thế là đúng hay sai???

    2 là lỗi vi phạm của t là lỗi "Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường" hay là lỗi "Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường, làn đường". Vì t thấy trong 2 lỗi này lỗi đầu tiên là phạt từ 60.000 - 80.000, lỗi thứ 2 là phạt từ 200.000 - 400.000. Mong văn phòng luật giúp t phân biệt 2 lỗi này.

    3 là tôi thấy rất nhiều đường có kẻ vạch như đường Yên Phụ đó nhưng sao các đường khác không bị phạt mà đường này lại bị phạt. Vậy vạch chia làn ô tô, xe máy có đặc điểm như thế nào, và vạch nào thì không phải vạch chia làn.

    4 là ví như t dừng đèn đỏ ở làn dành cho xe rẽ phải thì t sẽ vi phạm vào lỗi "Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường" đúng không? Và t bị phạt từ từ 60.000 - 80.000 hay là từ 100.000-200.000?
    Mong được sự giúp đỡ từ văn phòng luật sư. Xin chân thành cảm ơn văn phòng luật sư đã tư vấn

     
    13570 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #362937   16/12/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24037
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1252 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Trong trường hợp bạn đi thẳng trong làn đường dành cho xe rẽ phải thì bạn đã vi phạm biển báo 411 theo quy chuẩn đường bộ Việt Nam. Có nghĩa là đã vi phạm theo Khoản 1 Điều 13 của Luật giao thông đường bộ: “Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn”. 

    Ý nghĩa biển báo 411 và 412 được quy định tại phụ lục E Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về báo hiệu đường bộ (được ban hành theo Thông tư số 17/2012/TT-BGTVT ngày 29/05/2012 của Bộ trưởng Bộ GTVT) như sau:

    Biển số 411: Hướng đi trên mỗi làn đường theo vạch kẻ đường: để chỉ dẫn cho người lái xe biết số lượng làn đường trên mặt đường và hướng đi trên mỗi làn đường theo vạch kẻ đường… Biển có tác dụng bắt buộc người lái xe phải đi đúng làn đường đã được chỉ dẫn hướng phù hợp với hành trình của xe.

    Mức phạt đối với hành vi trên đối với xe máy được quy định tại Điều 6 Nghị định 171/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt.

    4. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    g) Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường, làn đường quy định hoặc điều khiển xe đi trên hè phố;

    Đối với ô tô được quy định tại Khoản 4 Điều 5:

    4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    c) Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường hoặc làn đường quy định;

    Thân ái!

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    quockhanh93 (16/12/2014)
  • #362985   16/12/2014

    quockhanh93
    quockhanh93

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/12/2014
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1 lần


    Vậy tôi bị thu GPLX là đúng hay sai???
    Và mong luật sư tư vấn cho tôi về cả vạch chia làn đường để t có thể nắm rõ luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #365571   30/12/2014

    Kara_men
    Kara_men
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/08/2012
    Tổng số bài viết (85)
    Số điểm: 845
    Cảm ơn: 30
    Được cảm ơn 19 lần


    Mời bạn đọc thêm tại đây http://goo.gl/KJ4J3p để hiểu rõ hơn về lỗi này.

    Việc CSGT lập biên bản, tạm giữ GPLX của bạn là để đảm bảo bạn thi hành Quyết định xử phạt. Đến thời gian hẹn đến giải quyết ghi trong biên bản, bạn đến nơi xử phạt họ sẽ ra Quyết định xử phạt. Bạn cầm QĐ xử phạt đó đi nộp tiền tại kho bạc (hoặc ngân hàng được kho bạc ủy quyền) rồi quay lại trình chứng từ nộp phạt và lấy lại GPLX.

    https://www.facebook.com/YDuocThienNam

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Kara_men vì bài viết hữu ích
    quockhanh93 (02/01/2015)
  • #365929   02/01/2015

    quockhanh93
    quockhanh93

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/12/2014
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1 lần


    Cảm ơn bạn :)

     
    Báo quản trị |  
  • #365961   03/01/2015

    ttg2911
    ttg2911

    Male
    Sơ sinh

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:03/01/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    chào các luật sư,
     tôi muốn hỏi về trường hợp của tôi khi tham gia giao thông bị cgst dừng xe thông báo lỗi vi phạm tốc độ tối đa cho phép 50/40.
    tôi đã  yêu cầu đc xem hình ảnh vi phạm nhưng csgt nói muốn xem hình ảnh phải chờ hết ca làm việc mới đc xem.
    vậy việc csgt bắt tôi phải chờ hết ca trực mới đc xem hình ảnh vi phạm là đúng hay sai? và  việc tôi đi quá tốc độ 50/40 như vậy khi lập biên bản xử phạt có bị tạm giữ GPLX hay kg?
     xin cảm ơn!
     
    Báo quản trị |  
  • #367904   16/01/2015

    Kara_men
    Kara_men
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/08/2012
    Tổng số bài viết (85)
    Số điểm: 845
    Cảm ơn: 30
    Được cảm ơn 19 lần


    ttg2911 viết:

    chào các luật sư,
     tôi muốn hỏi về trường hợp của tôi khi tham gia giao thông bị cgst dừng xe thông báo lỗi vi phạm tốc độ tối đa cho phép 50/40.
    tôi đã  yêu cầu đc xem hình ảnh vi phạm nhưng csgt nói muốn xem hình ảnh phải chờ hết ca làm việc mới đc xem.
    vậy việc csgt bắt tôi phải chờ hết ca trực mới đc xem hình ảnh vi phạm là đúng hay sai? và  việc tôi đi quá tốc độ 50/40 như vậy khi lập biên bản xử phạt có bị tạm giữ GPLX hay kg?
     xin cảm ơn!

    Theo Thông tư 65/2012/TT-BCA thì

    a) Khi đã ghi nhận được hành vi vi phạm về trật tự, an toàn giao thông của người và phương tiện tham gia giao thông thông qua các phương tiện thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ, cán bộ thực hiện hiệu lệnh dừng phương tiện để kiểm soát và xử lý theo quy định. Trường hợp người vi phạm yêu cầu được xem hình ảnh, kết quả ghi, thu được về hành vi vi phạm thì phải cho xem ngay nếu đã có hình ảnh, kết quả ghi thu được tại đó; nếu chưa có ngay hình ảnh, kết quả ghi, thu được thì hướng dẫn họ đến bộ phận xử lý để được xem;

    Như vậy, có thể CSGT dựa vào lý do "chưa có ngay hình ảnh" để "hướng dẫn" bạn.... ngồi chờ

    Theo mình thì đối với lỗi vi phạm tốc độ là lỗi buộc phải có kết quả đo từ thiết bị kỹ thuật nên bạn ghi luôn vào biên bản là yêu cầu có hình ảnh rõ ràng trước  khi ra QĐ xử phạt.

    Việc CSGT bắt bạn "chờ" thì bạn có thể làm khiếu nại đưa lúc đến giải quyết.

    Lỗi vượt quá tốc độ quy định từ 10km/h của bạn không bị hình thức xử phạt bổ sung là tước GPLX. Việc tạm giữ GPLX của bạn khi lập biên bản chỉ để đảm bảo bạn thi hành Quyết định xử phạt. Khi bạn giải quyết xong thì được trả GPLX ngay.

    https://www.facebook.com/YDuocThienNam

     
    Báo quản trị |  
  • #373147   09/03/2015

    levu1508
    levu1508

    Sơ sinh

    Bình Phước, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chao Luật su..e có thắc mắc sau

    1. Tôi đi xe oto  trên đường 1 chiều có 3 làn. 2 làn bên trái dãi phân cách và làn bên phải giành cho xe máy. Nói cho dễ hiểu là làn 1, 2 và 3 tình từ dải phân cách sang đến làn xe may(làn 3)

    • trường hợp 1 : tôi đg đi làn 1, có thể đánh đèn báo sang làn 2 để đi tiếp có vi phạm sai làn hay không?
    • TH2: đg đi làn 1, xe sau co tin hieu xin vượt trong điều kiện an toàn,ko có biển cấm vượt ,toi đánh đèn báo và chuyen làn 2 để xe sau vượt và bị CSGT thổi phạt sai làn là đúng hay sai?

    lưu ý 2 trường hợp trên không có biển báo phân làn giành cho các loại xe. nếu 2 trường hợp trên tôi đều sai thi cho tôi xin 1 lời giải thích đúng. và nếu tôi sai hoàn toàn thì trong trường hợp trên là không đc nhường cho xe khác vượt và gặp bất cứ đoạn đường nào phân 3 làn như vậy đều phải chạy cố định theo các lạo xe hay sao?

    2. tiếp tục với trường hợp 2 ở trên nếu có biển phân làn cho xe chạy cố định thì xe sau muốn vượt thì làm sao mình có thể đánh sang làn 2 để cho xe đằng sau vượt.truong hop nay minh phải làm sao, nếu nhường mà gặp CSGT la bị bat lỗi sai làn?

    Và thắc mắc cúi cùng là : trong luat phat vi pham giao thông nếu không nhường đường cho xe xin vượt khi có đủ điều kiện an toàn thì bị phạt tiền từ 300.000 - 500.000đồng. vậy trong 2 trường hợp trên nếu gặp CSGT thì vẫn mất tiền như chơi sao? kiểu nào CSGT cũng vặn vẹo được...

     

     
    Báo quản trị |  
  • #373171   09/03/2015

    levu1508
    levu1508

    Sơ sinh

    Bình Phước, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    xl vì mạng yếu nên có nhiều spam...LS thông cảm.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #388660   19/06/2015

    toinguyen8887
    toinguyen8887

    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:19/06/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào các luật sư!

    Gần đây có trường hợp CSGT bắt lỗi rẽ trái không xinhan phải. Họ giải thích là khi rẽ trái thì trước tiên phải bật xinhan trái, sau đó đến giữa đường thì bật xinhan phải, mình thấy vô lý. Mong các luật sư giải thích như thế đúng hay sai.Cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #402576   14/10/2015

    Kara_men
    Kara_men
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/08/2012
    Tổng số bài viết (85)
    Số điểm: 845
    Cảm ơn: 30
    Được cảm ơn 19 lần


    toinguyen8887 viết:

    Chào các luật sư!

    Gần đây có trường hợp CSGT bắt lỗi rẽ trái không xinhan phải. Họ giải thích là khi rẽ trái thì trước tiên phải bật xinhan trái, sau đó đến giữa đường thì bật xinhan phải, mình thấy vô lý. Mong các luật sư giải thích như thế đúng hay sai.Cảm ơn!

    Quy định là phải "xi nhan" khi bạn chuyển hướng hoặc chuyển làn.

    Khi rẽ trái, bạn đang thực hiện hành vi chuyển hướng thì phải xi nhan. Rõ rồi.

    Khi rẽ trái xong, bạn sẽ đi trên một làn đường nào đó, nếu bạn chỉ đi tiếp trong làn đường đó thì không cần phải xi nhan nữa. Trường hợp bạn có chuyển sang làn đường khác (cắt qua vạch dọc đứt hoặc liền  trên đường) thì bạn mới phải "xi nhan" vì đó là hành vi "chuyển làn".

     

    https://www.facebook.com/YDuocThienNam

     
    Báo quản trị |