DanLuat 2015

Hỏi đáp về giao kết hợp đồng

Chủ đề   RSS   
  • #303119 19/12/2013

    judolee

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/12/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi đáp về giao kết hợp đồng

    Chào các bạn. Mình là sinh viên kinh tế, cũng không am hiểu về luật lắm. Nay có một tình huống về giao kết hợp đồng muốn nhờ các bạn tư vấn giúp.

    Ngày 1/3/2013 Công ty McLean (M) chào hàng cho Công ty Stevenson (S) sẽ bán 3000MT sắt, giá 40 bảng/MT, thanh toán L/C trả ngay và quyết định thời hạn hiệu lực của chào hàng đến hết 15/3/2013. Bên S đánh bức điện vào sáng 15/3/2013 với nội dung : Theo giá 40 bảng/MT, có thể thanh toán trong 2 tháng không ?. Chờ mãi đến 1h35 trưa 15/3/2013 vẫn chưa được phía M trả lời. Vào lúc 1h45 cùng ngày bên S đã đánh điện: Chấp nhận L/C trả ngay, 3000 MT sắt, giá 40 bảng/MT nhưng M cho là S chào hàng ngược vào sáng 15/3/2013 khiến chào hàng mất hiệu lực và đã bán số hàng đó cho công ty khác.

    Ai đúng, Ai sai?

     
    5201 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #303178   19/12/2013

    hakhungbi
    hakhungbi
    Top 100
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/03/2013
    Tổng số bài viết (517)
    Số điểm: 6106
    Cảm ơn: 37
    Được cảm ơn 128 lần


    theo mình thì trong trường hợp này vẫn còn trong ngày 15/3/2013, nên bức điện của S ko phải là chào hàng ngược mà là chấp nhận lời chào hàng.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hakhungbi vì bài viết hữu ích
    judolee (19/12/2013)
  • #303218   19/12/2013

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4083)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1894 lần


    Chào bạn  !

    Điều 395. Sửa đổi đề nghị do bên được đề nghị đề xuất

    Khi bên được đề nghị đã chấp nhận giao kết hợp đồng, nhưng có nêu điều kiện hoặc sửa đổi đề nghị thì coi như người này đã đưa ra đề nghị mới.

    Điều 396. Chấp nhận đề nghị giao kết hợp đồng

    Chấp nhận đề nghị giao kết hợp đồng là sự trả lời của bên được đề nghị đối với bên đề nghị về việc chấp nhận toàn bộ nội dung của đề nghị.

    Như vậy, với đề nghị "thanh toán trong 2 tháng", Cty S coi như đã đưa ra đề nghị mới, như vậy đề nghị giao kết HĐ cũ đã chấm dứt :

    Điều 394. Chấm dứt đề nghị giao kết hợp đồng

    Đề nghị giao kết hợp đồng chấm dứt trong các trường hợp sau đây:

    1. Bên nhận được đề nghị trả lời không chấp nhận;

    2. Hết thời hạn trả lời chấp nhận;

    3. Khi thông báo về việc thay đổi hoặc rút lại đề nghị có hiệu lực;

    4. Khi thông báo về việc huỷ bỏ đề nghị có hiệu lực;

    5. Theo thoả thuận của bên đề nghị và bên nhận được đề nghị trong thời hạn chờ bên được đề nghị trả lời.

    Trân trọng.

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 19/12/2013 08:21:40 CH
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-