DanLuat 2015

Hỏi đáp về chế độ BHXH

Chủ đề   RSS   
  • #361565 08/12/2014

    PhamTrongGiap

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/12/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi đáp về chế độ BHXH

    Kính chào luật sư  

    Liên quan đến chế độ thai sản em muốn nhờ luật sư tư vấn giúp .

    1. Vợ em đi làm từ tháng 2 năm 2013 và được công ty đóng BHXH , BHYT từ tháng 3 đến 10 năm 2013 .

    mức đóng BHXH là 2,750,000 VND do phải đi học tiếp nên vợ em đã xin nghỉ tổng thời gian đóng BHXH, BHYT là 7 tháng ạ .

    2. Đến tháng 8 năm 2014 vợ em đi làm và được công ty đóng BHXH và BHYT ở mức 2,900,000 VN từ tháng 8 đến nay 

    hiện tại vợ em đã có bầu 3 tháng và dự kiến sinh em bé vào đầu tháng 6 năm 2015 .

    VD trong trường hợp đóng hết BHXH , BHYT đến tháng 1 năm 2015 sau đó  công ty đóng của không hoạt động nũa thì  vợ em có đươc hưởng chế độ thai sản của BHXH và BHYT hay không  ạ ? 

    Nếu được thì cách tính BHXH và BHYT được tính như thế nào thưa luật sư ? 

     

    Rất mong Luật sư tư vấn giúp em

     

    Em xin cảm ơn Luật Sư .

     
    2893 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #362295   12/12/2014

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Chào bạn PhanTrongGiap.

    Nếu thực hiện đúng như dự kiến của bạn, từ tháng 8/2014 đến tháng 1/2015 là đã đóng BHXH được 6 tháng, nên vợ bạn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

    Riêng chế độ BHYT thì muốn được hưởng, thì đầu năm 2015, vợ bạn được cấp thẻ BHYT cả năm. Đến tháng 2/2015 vợ bạn nghỉ việc thì không trả thẻ mà đóng tiền BHYT (4,5% lương) cho cả năm 2015 để giữ lại thẻ để sử dụng cho cả năm 2015. Hoặc mua BHYT tự nguyện ngay từ tháng 2/2015.

    Tiền lương và trợ cấp thai sản được hưởng là 2.900.000đ * 6 + 2.300.000đ

    Sau khi sinh, bạn liên hệ với cơ quan BHXH cấp quận nơi cư trú để làm thủ tục hưởng chế độ.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    khang.lsvn (21/12/2014)
  • #363696   19/12/2014

     

    khang.lsvn viết:

     

      Anh Ria1 & mọi người cho em hỏi:

    Bạn em làm cho một công ty X được 2.5 năm (Đóng bảo hiểm từ tháng 1 năm 2012 đến tháng 5 năm 2014).

    Nay bạn em nghỉ nhưng đòi sổ bảo hiểm thì công ty ko chịu trả. Thậm chí xin mã số sổ bảo hiểm để đi công ty khác đóng tiếp thì công ty này cũng không cho biết mã sổ.

    Vậy có quy định nào yêu cầu họ trả sổ hay cho biết mã số sổ không ạh? (Có thể họ nợ tiền bảo hiểm nên cố tình giấu)

      Em cám ơn anh Ria & mọi người.

     

     

     

       Theo ngu kiến của em thì:

    Hiện giờ là tháng 12/2014 => đã quá 90 ngày kể từ ngày người lao động nghỉ việc mà công ty X vẫn không cấp trả sổ bảo hiểm thì đã vi phạm khoản 1 Điều 18; khoản 1 Điều 109; khoản 2 Điều 135 Luật Bảo hiểm xã hội & khoản 2,3 Điều 47 Bộ luật lao động;

    => Có thể đâm đơn khiếu nại lên phòng lao động thương binh & xã hội tại Quận mà công ty X đăng ký kinh doanh để tiến hành thương lượng.

    => Nếu tranh chấp không thể thương lượng thì có thể đâm đơn kiện lên Tòa án Quận đó  theođiểm d khoản 1 Điều 31; điểm c khoản 1 Điều 33 Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2004 .

        Có bác nào am hiểu hơn thì cho xin thêm góp ý ạh :D

    Cập nhật bởi phucgia ngày 19/12/2014 03:30:00 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phucgia vì bài viết hữu ích
    khang.lsvn (21/12/2014)

0 Thành viên đang online
-