DanLuat 2015

Hỏi đáp về Bồi thường chi phí đào tạo nghề ?

Chủ đề   RSS   
  • #418777 17/03/2016

    minh247

    Sơ sinh


    Tham gia:20/03/2014
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi đáp về Bồi thường chi phí đào tạo nghề ?

    Vợ tôi và công ty Honda có ký một bản hợp đồng đào tạo nghề. Vợ tôi là cử nhân kế toán đã có kinh nghiệm làm việc, tuy nhiên do yêu cầu của Honda bắt buộc phải đào tạo nghề cho nhân viên mới trong vòng 4 tháng và vợ tôi được hưởng trợ cấp học nghề là 2.500.000/tháng. Ngoài ký kết hợp đồng đào tạo nghề vợ tôi không ký kết bất cứ thỏa thuận nào với công ty Honda, có nghĩa là vợ tôi chưa phải nhân viên của công ty Honda (chưa ký hợp đồng thử việc hoặc hợp đồng có thời hạn). Trong các điều khoản của hợp đồng đào tạo nghề công ty Honda có quy định trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng thì phải hoàn trả chi phí đào tạo nghề cho công ty và bắt buộc phải làm việc trong vòng 2 năm.

    Xin hỏi trong trường hợp này vợ tôi có thể đơn phương chấm dứt hợp đồng như điều 37 của Bộ luật lao động quy định để không phải bồi thường chi phí đào tạo được không ?

    Việc công ty Honda chỉ ký hợp đồng đào tạo nghề như trên có đúng quy định trong việc sử dụng lao động không thưa luật các anh chị ?

     

     
    2217 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #418794   17/03/2016

    huannguyen90
    huannguyen90
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2014
    Tổng số bài viết (101)
    Số điểm: 1099
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 29 lần


    Hợp đồng đào tạo nghề được quy định tại các điều 59 đến 62 của BLLĐ

    trong trường hợp của vợ bạn, chưa có hợp đồng lao động nên không thể áp dụng điều 37.

    Việc kí kết hợp đồng đào tạo nghề với điều khoản buộc hoàn trả chi phí là hợp pháp. Tuy nhiên việc bắt buộc người lao động làm việc trong thời gian 2 năm là trái pháp luật.

    Đây là hợp đồng, 2 bên cam kết thực hiện một số nghĩa vụ với nhau. nếu bên nào vi phạm thì phải bồi thường thiệt hại cho bên còn lại. 

    Solicitor

    luatgiatre90@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huannguyen90 vì bài viết hữu ích
    minh247 (17/03/2016)
  • #418813   17/03/2016

    minh247
    minh247

    Sơ sinh


    Tham gia:20/03/2014
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn bạn huannguyen90 đã cùng thảo luận ! Tuy nhiên việc bạn nói công ty quy định bắt buộc người lao động làm việc trong thời gian 2 năm là trái pháp luật có vẻ như không đúng. Nếu đúng thì cho mình hỏi nó thuộc quy định nào vậy ?

    Cập nhật bởi minh247 ngày 17/03/2016 01:34:54 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #418817   17/03/2016

    huannguyen90
    huannguyen90
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2014
    Tổng số bài viết (101)
    Số điểm: 1099
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 29 lần


    Điều 7 BLLĐ: quan hệ lao động dựa trên nguyên tắc tự nguyện

    ĐIều 8 BLLĐ: cấm cưỡng bức lao động.

    vợ bạn và công ty đó kí kết hợp đồng (dù là học nghề hay lao động)  là tự nguyện tham gia nhưng khi một bên muốn phá bỏ những gì đã cam kết (bất kể là nghĩa vụ nào) họ phải bồi thường cho thiệt hại của Bên còn lại.

    Trường hợp này , nếu từ đầu kí kết là cam kết sẽ làm việc 2 năm => thỏa thuận hợp pháp, ai vi phạm phải bồi thường

    Nhưng nếu là điều khoản: nếu vi phạm hợp đồng đào tạo thì (i) phải bồi thường (ii) buộc làm việc 2 năm thì cái thứ (ii) là trái pháp luật. Kể cả nó có đúng với pháp luật thì người lao động vẫn có quyền không thực hiện nếu sẵn sáng chấp nhận bồi thường.

    Việc yêu cầu thực hiện một hành vi (specific performance) chỉ áp dụng khi hành vi/ nghĩa vụ đó thật đặc biệt, không có khả năng thay thế.

    Cập nhật bởi huannguyen90 ngày 17/03/2016 01:43:41 CH

    Solicitor

    luatgiatre90@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huannguyen90 vì bài viết hữu ích
    minh247 (21/03/2016)
  • #418865   17/03/2016

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4083)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1894 lần


    Chào bạn .

    Theo luật lao động:

    Điều 61. Học nghề, tập nghề để làm việc cho người sử dụng lao động

    3. Hết thời hạn học nghề, tập nghề, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động khi đủ các điều kiện theo quy định của Bộ luật này.

    Khi vợ bạn nghỉ (không ký HĐLĐ là vi phạm HĐ đào tạo nên phải bồi thường.

    Đồng thời theo luật lao động:

    Điều 62. Hợp đồng đào tạo nghề giữa người sử dụng lao động, người lao động và chi phí đào tạo nghề

    2. Hợp đồng đào tạo nghề phải có các nội dung chủ yếu sau đây:

    a) Nghề đào tạo;

    b) Địa điểm đào tạo, thời hạn đào tạo;

    c) Chi phí đào tạo;

    d) Thời hạn người lao động cam kết phải làm việc cho người sử dụng lao động sau khi được đào tạo;

    đ) Trách nhiệm hoàn trả chi phí đào tạo;

    e) Trách nhiệm của người sử dụng lao động.

    Do đó các bên có quyền thoả thuận thời hạn làm việc nên không có gì là vô hiệu.

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 17/03/2016 08:55:29 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    minh247 (21/03/2016)
  • #419121   21/03/2016

    minh247
    minh247

    Sơ sinh


    Tham gia:20/03/2014
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn các bạn đã tham gia thảo luận !

    Mình có thắc mắc thêm, trong điều 62 như hungmaiusa trích dẫn yêu cầu phải có quy định về điểm c chi phí đào tạo. Tuy nhiên trong hợp đồng thỏa thuận giữa vợ tôi và công ty đang đào tạo không quy định khoản này. Vậy nếu công ty đưa ra các loại hóa đơn như thuê khách sạn, chi phí trả thầy cô, tiền ăn uống thầy cô .... đòi tôi phải trả một khoản chi phí lớn thì có đúng không ? VÌ chi phí đào tạo không quy định, công ty họ đòi tất cả các khoản bồi thường có thể lên đên vài chục triệu thì có hợp lý không các bạn ?

    Hiện tôi đang rất băn khoăn về điều này !

     
    Báo quản trị |  
  • #419219   21/03/2016

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4083)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1894 lần


    minh247 viết:

    Cảm ơn các bạn đã tham gia thảo luận !

    Mình có thắc mắc thêm, trong điều 62 như hungmaiusa trích dẫn yêu cầu phải có quy định về điểm c chi phí đào tạo. Tuy nhiên trong hợp đồng thỏa thuận giữa vợ tôi và công ty đang đào tạo không quy định khoản này. Vậy nếu công ty đưa ra các loại hóa đơn như thuê khách sạn, chi phí trả thầy cô, tiền ăn uống thầy cô .... đòi tôi phải trả một khoản chi phí lớn thì có đúng không ? VÌ chi phí đào tạo không quy định, công ty họ đòi tất cả các khoản bồi thường có thể lên đên vài chục triệu thì có hợp lý không các bạn ?

    Hiện tôi đang rất băn khoăn về điều này !

    C

    Chào bạn.

    Luật quy định PHẢI CÓ nội dung chi phí đào tạo, nhưng thực tế HĐ với vợ bạn lại không có thì không thể có căn cứ buộc vợ bạn bồi thường vì biết bao nhiêu mà bồi thường.

    Các chi phí "các loại hóa đơn như thuê khách sạn, chi phí trả thầy cô, tiền ăn uống thầy cô ...." có thể là hợp lệ, nhưng vì không ghi vào HĐ nên không thể chấp nhận. Lý do: nếu biết chi phí cao như vậy và có thể bị bồi thường thì sẽ không ký.

    Do đó, nếu bồi thường cao thì không chấp nhận.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    minh247 (22/03/2016)
  • #419165   21/03/2016

    minhchichhlu
    minhchichhlu

    Male
    Mầm

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2013
    Tổng số bài viết (53)
    Số điểm: 586
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 23 lần


    Chào bạn minh247,

    Về vấn đề hợp đồng đào tạo nghề được quy định cụ thể trong Luật giáo dục nghề nghiệp 2014.

    Về nghĩa vụ làm việc có thời hạn của người học được quy định tại Điều 61 Luật giáo dục nghề nghiệp 2014: "2. Người tốt nghiệp các khóa đào tạo do người sử dụng lao động cấp học bổng, chi phí đào tạo phải làm việc cho người sử dụng lao động theo thời hạn đã cam kết trong hợp đồng đào tạo; trường hợp không thực hiện đúng cam kết thì phải bồi hoàn học bổng, chi phí đào tạo"

    Theo Khoản 2 Điều 29 Luật này thì: "Chi phí đào tạo bao gồm các khoản chi có chứng từ hợp lệ về chi phí trả cho người dạy, tài liệu học tập, nguyên nhiên vật liệu thực hành, thực tập; khấu hao cơ sở vật chất, thiết bị và các chi phí cần thiết khác cho việc đào tạo".

    Vậy nên, các chi phí bạn đưa ra được coi là phí đào tạo đấy!

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn minhchichhlu vì bài viết hữu ích
    trantuan61 (12/04/2016) minh247 (22/03/2016)

0 Thành viên đang online
-