hỏi đáp về BHXH

Chủ đề   RSS   
  • #270006 18/06/2013

    hỏi đáp về BHXH

    cho Tôi xi hỏi như sau ông A làm việc ở một doanh nghiệp đã tham gia BHXH bắt buộc ông A đã thanh lý chấm dứt hợp đồng lao động. Sau khi chấm dứt HĐLĐ ông A đã đợi 6 tháng chứa nhận được chốt sổ từ Doanh nghiệp trả cho người lao động vậy xi hỏi doanh nghiệp phải có trách nhệm gì và có bị vi phạm luật hay không nếu có thì doanh nghiệp bị ở khung vi phạm thế nào?

     

     
    5520 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #270200   19/06/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Trong vòng 7 ngày kể từ ngày chấm dứt hợp đồng với NLĐ thì người sử dụng lao động phải giải quyết các chế độ thôi việc cho người lao động, nếu vì lý do nào kéo dài cũng chậm nhất 30 ngày.

    Nếu DN không thực hiện đúng mà gây thiệt hại cho NLĐ thì em có quyền khởi kiện ra Tòa án để yêu cầu bời thường thiệt hại.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #270984   22/06/2013

    HoangKhang207
    HoangKhang207

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/09/2012
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 17 lần


    Chào bạn!

    bạn xem nhé.

    A. NGHỊ ĐỊNH 86/2010/NĐ-CP QUY ĐỊNH XỬ PHẠT VI PHẠM HÀNH CHÍNH TRONG LĨNH VỰC BẢO HIỂM XÃ HỘI 

    Điều 17. Hành vi không trả sổ bảo hiểm xã hội đúng thời hạn cho người lao động khi người lao động không còn làm việc

    1. Cảnh cáo.

    2. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng, khi vi phạm đối với mỗi người lao động.

    3. Biện pháp khắc phục hậu quả: buộc trả lại sổ bảo hiểm xã hội cho người lao động trong thời hạn 10 ngày làm việc, kể từ ngày được giao quyết định xử phạt.

    B.Bộ luật lao động 2012

    Điều 47. Trách nhiệm của người sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động

    2. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày.

    3. Người sử dụng lao động có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã hội và những giấy tờ khác mà người sử dụng lao động đã giữ lại của người lao động.

     

    Hoàng Ngọc Khang

    Công ty Luật TNHH Minh An Khang

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HoangKhang207 vì bài viết hữu ích
    dvnghi38 (26/09/2013)
  • #287836   24/09/2013

    lemontea
    lemontea

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/09/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    chào các anh chị 

    em có vấn đề thắc mắc mong các anh chị tư vấn giúp em ! 

    một người đóng bảo hiểm xã hội 15 năm rồi , và 3 năm nay không đóng BHXH nữa , người này đóng BHXH theo khu vực nhà nước và khu vực tư nhân .năm nay 35 tuổi. Bây giờ nghĩ việc không làm nữa ! và không tham gia đong BHXH nữa. Số BHXH đăng kí tại quận 1 , TP Hồ chí Minh

    vậy có được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội một lần không ! nếu được hưởng thì cách tính như thế nào ! và đến đâu để để được giải quyết và nhận tiền BHXH !

    thời gian giải quyết là bao lâu ! để nhận được tiền BHXH

    CẢM ƠN ANH CHỊ ! MONG SỚM NHẬN ĐƯỢC SỰ TƯ VẤN 

     
    Báo quản trị |  
  • #288307   26/09/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Theo quy định thì Người lao động tham gia BHXH đóng đủ 20 năm và đủ tuổi về hưu nam 60 tuổi, nữ 55 tuổi thì về hưu và được lãnh lương hưu hàng tháng. 

    Còn người lao động không đủ điều kiện nêu trên mà nghỉ việc thì chỉ lãnh trợ cấp BHXH  1 lần, chi tiết xin liên hệ BHXH tại quận huyện nơi công ty, cơ quan cuối cùng mà bạn làm.

    Nếu đã nghỉ việc mà muốn hưởng lương hưu hàng tháng khi đủ điều kiện số năm tham gia BHXH và độ tuổi về hưu thì bạn có thể tham gia BHXH tự nguyện tức là bạn liên hệ cơ quan BHXH nôi bạn thường trú để đóng BHXH, chi tiết cụ thể mức đóng cơ quan này sẽ hướng dẫn cho bạn.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #342333   03/09/2014

    vanle304
    vanle304

    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    chào các anh chị, em có vấn đề thắc mắc mong các anh chị tư vấn giúp em !

            Em đang làm việc cho 1 cty wash quần áo, do công việc phải làm đêm nhiều nên e xin nghỉ việc nhưng cty không cho, buộc e phải làm đến tháng sau mới đc nghỉ. Em muốn nghỉ ngang, nhưng mà cty không cho lấy sổ BH (Bh em đóng được 1 tháng rồi ạ). Sổ Bh này em có thể bỏ đi đc không ạ, và khi e xin làm ở cty khác có thể làm lại sổ Bh khác đc k ạ.

    em xin cám ơn!!!!!!!!

     

     
    Báo quản trị |  
  • #342690   05/09/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Nếu em bỏ ngang thì mất 1 tháng đóng BHXH do đó em nên yêu cầu công ty trả lại sổ .

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HoNguyenTruong70 vì bài viết hữu ích
    vanle304 (06/09/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ