DanLuat 2015

Hỏi đáp về bảo hiểm y tế

Chủ đề   RSS   
  • #141411 20/10/2011

    nxquang2201

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/10/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi đáp về bảo hiểm y tế

    Kính thưa Luật Sư,

    Tôi muốn hỏi trường hợp bảo hiểm y tế đối với người có công, thương binh, thuộc diện đối tượng quản lý của Ban bảo vệ chăm sóc sức khỏe cán bộ của Tỉnh khi đăng ký kham chửa bệnh tại 1 xã ở Nghệ An. Nhưng khi vào thăm con ở TP. Hồ Chí Minh thì bị bệnh nặng phải nhập viện cấp cứu tại bệnh viện Chợ Rẫy. Tại đây, bảo hiểm y tế BV Chợ Rẫy đã quyết toán chi phí khám chửa bệnh là 100%. Tuy nhiên, sau khi bác sĩ điều trị cho giấy hẹn tái khám thì bảo hiểm y tế lại yêu cầu phải có giấy giới thiệu/chuyển viện từ nơi đang ký bảo hiểm.
    Tôi đã liên hệ với nơi đăng ký bảo hiểm để xin giấy nhưng họ trả lời không cho giấy giới thiệu vào bệnh viện Chợ Rẩy, TP. Hồ Chí Minh. Vì sao họ không cho??? Tôi không thể hiểu.
    Khi không có giấy chuyển viện từ nơi đăng ký, bảo hiểm y tế tại bệnh viện Chợ Rẩy chỉ thanh toán 30% chi phí? Như vậy có đúng không? 
    Vì tôi muốn theo ekip của bác sĩ ở bệnh viện Chợ Rẩy để khám và điều trị từ đầu tới cuối nên muốn tiếp tục điều trị ở đây, và như vậy tôi chỉ được tính 30% bảo hiểm y tế? như thế có đúng không?
    Nếu toàn bộ chi phí trong suốt quá trình điều trị ở bệnh viện Chợ Rẩy, tôi có được thanh toán lại 100% bảo hiểm y tế nơi tôi đăng ký ở Nghệ An không? 

    Tôi đang rất khó khăn, kính mong được sự giúp đỡ làm sáng tỏ vấn đề của Luật Sư.

    Tôi xin chân thành cảm ơn

    Trân trọng

    Quang
    Cập nhật bởi nxquang2201 ngày 20/10/2011 05:49:11 CH
     
    4504 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #141499   21/10/2011

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 78068
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3735 lần


    Chào bác!
    Nghị định 62/2009/ND-CP quy định về khám chữa bệnh không đúng tuyến như sau:

    #f9f9f9; margin: 6pt 0in 0pt; text-align: justify;">3. Người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng cơ sở khám bệnh, chữa bệnh ban đầu hoặc khám bệnh, chữa bệnh không theo tuyến chuyên môn kỹ thuật do Bộ trưởng Bộ Y tế quy định (trừ trường hợp cấp cứu) thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng quy định tại Điều 21 Luật bảo hiểm y tế như sau:

    #f9f9f9; margin: 6pt 0in 0pt; text-align: justify;">a. 70% chi phí đối với trường hợp khám bệnh, chữa bệnh tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đạt tiêu chuẩn hạng III và không vượt quá 40 tháng lương tối thiểu cho mỗi lần sử dụng dịch vụ kỹ thuật cao, chi phí lớn;

    #f9f9f9; margin: 6pt 0in 0pt; text-align: justify;">b. 50% chi phí đối với trường hợp khám bệnh, chữa bệnh tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đạt tiêu chuẩn hạng II và không vượt quá 40 tháng lương tối thiểu cho mỗi lần sử dụng dịch vụ kỹ thuật cao, chi phí lớn;

    #f9f9f9; margin: 6pt 0in 0pt; text-align: justify;">c. 30% chi phí đối với trường hợp khám bệnh, chữa bệnh tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đạt tiêu chuẩn hạng I, hạng Đặc biệt và không vượt quá 40 tháng lương tối thiểu cho mỗi lần sử dụng dịch vụ kỹ thuật cao, chi phí lớn.

    #f9f9f9; margin: 6pt 0in 0pt; text-align: justify;">4. Người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh tại các cơ sở y tế ngoài công lập được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng quy định tại Điều 22 Luật bảo hiểm y tế và quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều này theo giá dịch vụ áp dụng đối với các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh công lập tương đương tuyến chuyên môn kỹ thuật.

    Chúc bác dồi dào sức khỏe!
    Trân trọng.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |