HỎI ĐÁP TÌNH HUỐNG PHÁP LUẬT

Chủ đề   RSS   
  • #337757 08/08/2014

    huavanthang

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/08/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    HỎI ĐÁP TÌNH HUỐNG PHÁP LUẬT

    Câu 1.Ngày 1.7.2009, Mến phạm tội trộm cắp và bị   bắt tạm giam. Ba tháng sau, Tòa  đưa ra xét xử  và phạt 21
    tháng cải tạo không giam giữ. Ngày 1.4.2010, Mến tiếp tục phạm tội cướp giật và bị   bắt tạm giam. Ba tháng sau
    tòa đưa ra xét xử và phạt Mến 5 năm tù giam. Vậy Mến còn phải tiếp tục chấp hành hình phạt bao lâu?
    A.5 năm 7 tháng tù giam
    B.5 năm 1 tháng tù giam
    C.4 năm 11 tháng tù giam
    D.A, B, C sai.

    đáp án: c

    Câu 2.Nam (19 tuổi) phạm tội theo khoản 1 Điều 110 BLHS “Người nào đối xử tàn ác với người lệ thuộc mình
    thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm” nên bị Tòa phạt
    ba tháng cải tạo không giam giữ. Việc Tòa tuyên án như vậy đúng hay sai?
    A.Đúng, vì khoản 1 Điều 110 BLHS có quy định hình phạt cải tạo không giam giữ
    B.Đúng, vì hình phạt cải tạo không giam giữ được áp dụng cho tội ít nghiêm trọng;
    C.Sai, vì khoản 1 Điều 110 BLHS quy định phải phạt đến 1 năm cải tạo không giam giữ
    D.Sai, vì Nam 19 tuổi nên không được áp dụng hình phạt cải tạo không giam giữ
    E.A, B, C và D đều sai

    đáp án: e

    mong mọi người bớt chút thời gian giúp mình 2 câu này. mình không hiểu lắm. cám ơn mọi người nhiều.

     
    3919 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #337943   09/08/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4667)
    Số điểm: 32428
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1132 lần


    1. bạn tính ra tổng thời gian phải chịu hình pạht= 21 tháng + 5 năm x 12 tháng = 81 tháng

    Trừ đi 6 tháng tạm giam của mỗi đợt, thời gian đã chấp hành hình phạt tới ngày 1.4.2010

    2. Xem lại quy định trong luật quy định thế nào về biện pháp cải tạo không giam giữ

    Điều 31. Cải tạo không giam giữ

    1. Cải tạo không giam giữ được áp dụng từ sáu tháng đến ba năm đối với người phạm tội ít nghiêm trọng hoặc phạm tội nghiêm trọng do Bộ luật này quy định mà đang có nơi làm việc ổn định hoặc có nơi thường trú rõ ràng, nếu xét thấy không cần thiết phải cách ly người phạm tội khỏi xã hội.

    Nếu người bị kết án đã bị tạm giữ, tạm giam thì thời gian tạm giữ, tạm giam được trừ vào thời gian chấp hành hình phạt cải tạo không giam giữ, cứ một ngày tạm giữ, tạm giam bằng ba ngày cải tạo không giam giữ.

    2. Tòa án giao người bị phạt cải tạo không giam giữ cho cơ quan, tổ chức nơi người đó làm việc hoặc chính quyền địa phương nơi người đó thường trú để giám sát, giáo dục. Gia đình người bị kết án có trách nhiệm phối hợp với cơ quan, tổ chức, chính quyền địa phương trong việc giám sát, giáo dục người đó.

    3. Người bị kết án phải thực hiện một số nghĩa vụ theo các quy định về cải tạo không giam giữ và bị khấu trừ một phần thu nhập từ 5% đến 20% để sung quỹ nhà nước. Trong trường hợp đặc biệt,  Toà án có thể cho miễn việc khấu trừ thu nhập, nhưng phải ghi rõ lý do trong bản án.

     
    Báo quản trị |  
  • #338176   11/08/2014

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50777
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3538 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Câu 1:

    C là đáp án đúng (Mến còn phải chấp hành 4 năm 11 tháng tù giam)

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #338277   11/08/2014

    Xin bạn nói rõ hơn được không, tai sao 4 năm 11 tháng,

     

    theo công thức này, bạn tính ra tổng thời gian phải chịu hình pạht= 21 tháng + 5 năm x 12 tháng = 81 tháng

    Trừ đi 6 tháng tạm giam của mỗi đợt, thời gian đã chấp hành hình phạt tới ngày 1.4.2010

    thì không đúng đáp án, 4 năm 11 tháng. xin chia sẻ.

     
    Báo quản trị |  
  • #338286   11/08/2014

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50777
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3538 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Xin lỗi bạn nhé!

    Không phải là 4 năm 11 tháng, mà nó là 4 năm 7 tháng. Như vậy đáp án đúng của câu 1 là D, tức là cả A, B, C đều sai. Tuy nhiên công thức tính cũng không phải như vậy.

    Cách tính nó là thế này nhé:

    + Lần phạm tội thứ nhất:

    - Ngày phạm tội (đồng thời bị bắt tạm giam): ngày 01/7/2009.

    - Ba tháng sau Tòa xử (tức là cũng đã bị tạm giam 3 tháng): ngày 01/10/2009.

    - Hình phạt là 21 tháng cải tạo không giam giữ, được trừ đi 3 tháng đã tạm giam = 9 tháng cải tạo không giam giữ.

    Như vậy lần phạm tội này, Mên còn phải chấp hành hình phạt là 12 tháng cải tạo không giam giữ, tính từ ngày tuyên án sơ thẩm (tức là từ ngày 01/10/2009).

    Lưu ý: đến cuối năm 2012 Tòa án tối cao mới có hướng dẫn thời hạn chấp hành hình phạt cải tạo không giam giữ dược tính từ ngày cơ quan, tổ chức nơi bị cáo cư trú hoặc làm việc nhận được quyết định thi hành án và bản sao bản án. Còn trước đây đều tính từ ngày tuyên án sơ thẩm.

    + Lần phạm tội thứ hai:

    - Ngày phạm tội (đồng thời bị bắt tạm giam): ngày 01/4/2010. Tại thời điểm phạm tội lần thứ hai, Mến đã chấp hành được 6 tháng cải tạo không giam giữ, thời hạn còn lại là 6 tháng,

    - Ba tháng sau Tòa xử (tức là cũng đã bị tạm giam 3 tháng), mức án cho lần này là 5 năm tù giam.

    Như vậy, thời gian chấp hành hình phạt tù còn lại của Mến là: 5 năm (60 tháng) - 3 tháng đã tạm giam - (6 tháng cải tạo không giam giữ chưa chấp hành = 2 tháng tù giam) = 55 tháng = 4 năm 7 tháng.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #338290   11/08/2014

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50777
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3538 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Câu 2: Tòa tuyên như vậy là sai, nhưng lý do không phải như các dáp án A, B, C, D. Như vậy đáp án đúng là E. 

    Lý do: vì theo quy định tại khoản 1 Điều 31 BLHS thì hành phạt cải tạo không giam giữ có mức tối thiểu là 6 tháng.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #340196   21/08/2014

    4 năm 11 tháng bạn à!   5 năm  - 3 tháng = 4nam 9thang , + (6 tháng cải tạo không giam giữ chưa chấp hành = 2 tháng tù giam) =4 năm 11 tháng ,...bạn xem lại đúng không.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #346511   24/09/2014

    không ai giải đáp thắc mắc mình sao trời? hu hu

     
    Báo quản trị |  
  • #346630   25/09/2014

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50777
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3538 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    binhkhang viết:

    không ai giải đáp thắc mắc mình sao trời? hu hu

    Lâu không để ý đến tình huống này nữa, giờ đọc lại mới thấy ở trên tôi có chút nhầm lẫn. Đáng lẽ thời hạn còn lại 6 tháng cải tạo không giam giữ (bằng 2 tháng tù giam) phải được cộng thêm vào mức án mới thì tôi lại trừ đi nên cho ra kết quả không đúng.

    Kết quả dúng phải là: 5 năm (60 tháng) - 3 tháng đã tạm giam + (6 tháng cải tạo không giam giữ chưa chấp hành = 2 tháng tù giam) = 55 tháng = 4 năm 11 tháng.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |