DanLuat 2015

HỎI ĐÁP THẮC MẮC

Chủ đề   RSS   
  • #288514 27/09/2013

    tnthao

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/09/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    HỎI ĐÁP THẮC MẮC

    Kính thưa Luật sự.

    Vợ tôi đã làm hồ sơ và hưởng BHTN 03 tháng tại Chi nhánh Quận 2 (nhận tiền lần 1 vào ngày 01/7/2013). Cơ quan BHTN quận 2 có ra giấy hẹn vào ngày 15 hàng tháng phải trình diện. Nhưng do hoàn cảnh gia đình (mẹ tôi 62 tuổi, bị gãy tay), nên vợ tôi phải về quê ở Nghệ An để chăm sóc bà. Đến ngày 15/9/2013 vợ tôi mới lên trình diện thì Cơ quan BHTN quận 2 trả lời là "đã quá hạn, cơ quan bảo hiểm không giải quyết nữa, tiền mất hết rồi ..."

    Thưa Luật sự. Cơ quan BHTN chi nhánh quận 2 giải quyết như vậy có đúng không?

    Trân trọng cảm Luật sư

     

     
    2631 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #288562   27/09/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn, theo quy định về thủ tục hưởng BHTN thì cơ quan BH giải thích như vậy là đúng rồi. "Tạm dừng" ở đây được hiểu là mỗi lầnkhông tới thông báo thì mất tiền trợ cấp của 1 tháng.

    4. Tạm dừng hưởng trợ cấp thất nghiệp quy định tại khoản 1 Điều 22 của Nghị định số 127/2008/NĐ-CP, được hướng dẫn thực hiện như sau:

    Người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng bị tạm dừng hưởng trợ cấp thất nghiệp khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp không trực tiếp thông báo hằng tháng với Trung tâm Giới thiệu việc làm nơi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp về việc tìm kiếm việc làm theo quy định.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-