DanLuat 2015

Hỏi đáp pháp luật

Chủ đề   RSS   
  • #378006 07/04/2015

    Hỏi đáp pháp luật

    Công ty TNHH B do ông Nguyễn Văn A  làm Giám đốc, Công tu có Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh do phòng Đăng ký kinh doanh Sở Đầu tư, kế hoạch tỉnh cấp. Công ty kinh doanh trong lĩnh vức xăng dâu.Tháng 12/2014 kiểm tra phát hiện Công ty có vi phạm cụ thể: Cán bộ quản lý, nhân viên trực tiếp kinh doanh xăng dầu không được đào tạo nghiệp vụ về kỹ thuật an toàn PCCC và bảo vệ môi trường theo quy định. Hành vi trên được quy định tại điểm a, khoản 1, Điều 18 Nghị định số 97/2013/NĐ-CP ngày 27/8/2013.

    Hỏi trong trường hợp này mức phạt quy định tại điểm a, khoản 1, Điều 18 có được áp dụng phạt gấp hai lần theo quy định tại khoản 2, Điều 4 Nghị định 97/2013/NĐ-CP không? 

     Đề nghị Luật sư giải thích rõ hơn về nội dung quy định tại khoản 1, điều 4 Nghị định 97/2013/NĐ-CP về ..."kể cả các trường hợp quy định chủ thể thực hiện hành vi vi phạm đó là tổ chức?

    Rất mong nhận được trả lời của Luật sư. Tôi xin trân trọng cám ơn.

     
    2129 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #380124   21/04/2015

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2743)
    Số điểm: 29922
    Cảm ơn: 726
    Được cảm ơn 1064 lần


    Điều 18. Hành vi vi phạm quy định về điều kiện kinh doanh của cửa hàng bán lẻ xăng dầu

    1. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    a) Cán bộ quản lý, nhân viên trực tiếp kinh doanh xăng dầu không được đào tạo nghiệp vụ về kỹ thuật an toàn phòng cháy, chữa cháy và bảo vệ môi trường theo quy định;

    b) Sử dụng Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh xăng dầu bị tẩy xóa, sửa chữa

    Mình nghĩ là có nhân đôi vì mức xử phạt này vốn là áp dụng cho cá nhân dù Điều luật là cho tổ chức

    Điều 4. Áp dụng mức phạt tiền trong xử phạt hành chính

    1. Mức phạt tiền đối với các hành vi vi phạm quy định tại Nghị định này là mức phạt đi với cá nhân, kể cả các trường hợp quy định chủ thể thực hiện hành vi vi phạm đó là tổ chức.

    2. Trường hp tổ chức thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Nghị định này thì mức phạt tiền đi với tổ chức gấp 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

    Khi đọc quy định thì bạn cần nắm rõ để phân biệt đựơc đâu là đối tượng áp dụng cá nhân hay tổ chức tại từng điều khoản

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-