DanLuat 2015

Hỏi đáp luật giao thông đường bộ

Chủ đề   RSS   
  • #312460 05/03/2014

    taxoakumi2810

    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:05/03/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi đáp luật giao thông đường bộ

    Vào tháng 6 năm 2013, tôi tham gia giao thông trên Hà Nội và bị CSGT phạt vì vượt đèn đỏ. Lúc đó giữa tôi và CSGT có tranh trấp phân trái phải. Vì bất mãn nên tôi đã không ký vào biên bản nộp phạt. CSGT vẫn lập biên bản bình thường và tịch thu giấy phép lái xe của tôi.

    Cho đến này đã hơn 6 tháng và tôi vẫn chưa nộp phạt để lấy lại giấy phép lái xe của mình.

    Vậy cho tôi hỏi là:

    -----1 đã 6 thấng rồi, tôi còn có thể lấy lại được giấy phép lái xe của mình không?

    -----2 nếu lấy được thì thôi phải làm những thủ tục gì? tôi ở Hưng Yên thì có cần thiết phải lên Hà Nội để giải quyết không?

    -----3 nếu không lấy lại được thì tôi có thể làm mới một giấy phép lái xe khác không?

    Xin giải đáp giúp. Cảm ơn!

     
    11994 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #312465   05/03/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24037
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1252 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Trường hợp này bạn hãy lên Đội cảnh sát giao thông đã tiến hành xử phạt mình để hướng dẫn làm thủ tục nộp phạt và nhận lại giấy phép lái xe nhé! Nộp quá hạn vẫn được quyền lấy lại giấy phép lái xe. Mức phạt sẽ có sự thay đổi.

    Theo Khoản 1 Điều 78 của Luật xử lý VPHC 2012 thì:

    1. Trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày nhận được quyết định xử phạt, cá nhân, tổ chức bị xử phạt phải nộp tiền phạt tại Kho bạc Nhà nước hoặc nộp vào tài khoản của Kho bạc Nhà nước được ghi trong quyết định xử phạt, trừ trường hợp đã nộp tiền phạt quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này. Nếu quá thời hạn nêu trên, thì sẽ bị cưỡng chế thi hành quyết định xử phạt và cứ mỗi ngày chậm nộp phạt thì cá nhân, tổ chức vi phạm phải nộp thêm 0,05% trên tổng số tiền phạt chưa nộp.

    Thân ái!

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    taxoakumi2810 (05/03/2014)
  • #365839   01/01/2015

    nhathuy2090
    nhathuy2090

    Sơ sinh

    Hậu Giang, Việt Nam
    Tham gia:01/01/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    hồi tháng 12/2014, tôi bị mất giấy phép lái xe, tôi có đi xin làm lại, và được cấp giấy hẹn vào ngày 12/1/2015 để nhận lại giấy phép lái xe, nhưng mới tới ngày 30/12 tôi bị kiểm tra giấy phép lái xe tới đưa tớ thấy hẹn ra nhưng giao thông không chịu và phát, giữ phương tiện xe máy của tui, vậy cho tôi hỏi có giấy hẹn vậy có bị phạt không

     
    Báo quản trị |  
  • #365847   01/01/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13667)
    Số điểm: 94161
    Cảm ơn: 3093
    Được cảm ơn 4718 lần
    SMod

    Về nguyên tắc thì bạn nhathuy2090 đang không có giấy phép lái xe, cho nên bạn không có quyền lái xe trên 50 cm3 => họ giữ xe của bạn là đúng.

     
    Báo quản trị |  
  • #370392   04/02/2015

    Tôi bị mất bằng lái xe, ban đầu được cấp ở bình định mà tôi ở đắk lắk nên tôi không có thời gian làm lại bằng, nay tôi đăng ký học mới  lại bằng tại đắk lắk và đã đậu nhưng sở giao thông vận tải tỉnh đắk lắk không cấp bằng cho tôi, cho tôi hỏi lý do vì sao

     

     
    Báo quản trị |  
  • #385733   30/05/2015

    daongocthang
    daongocthang

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chào các anh chị Luật Sư. Em có 1 số câu hỏi liên quan đến lĩnh vực Giao thông.Mong các anh chị tư vấn giúp em:

    1- Theo em biết thì Nghị định 171/2013/NĐ-CP Hà Nội, ngày 13 tháng 11 năm 2013 thay thế cho tất cả các thông tư, nghị định khác phải không? ( vd TT 65, NĐ 34, NĐ 71...) và có nghị định xử phạt nào kèm theo NĐ-171 không ạ

    2- Nếu em muốn cập nhật những thông tư nghị định Sửa Đổi mới nhất thì phải tìm hiểu tại đâu,

     

    Em kính mong các anh chị Luật sư tư vấn giúp em để em yên tâm tham gia và chấp hành đúng Luật giao thông đường bộ.

    Em xin chân thành cảm ơn.

    Email: kanawan.kt@gmail.com>

     
    Báo quản trị |  
  • #385736   30/05/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 63053
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4049 lần


    Chào bạn daongocthang,

    Bên cạnh Nghị định 171/2013/NĐ-CP về xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông còn thêm Nghị định thì còn thêm Nghị định 107/2014/NĐ-CP sửa đổi Nghị định trên.

    Để cập nhật các Thông tư, Nghị định mới bạn thường xuyên theo dõi mục này nhé. http://thuvienphapluat.vn/tintuc/vn/thong-bao-van-ban-moi/email

    Cập nhật bởi nguyenanh1292 ngày 30/05/2015 10:40:33 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenanh1292 vì bài viết hữu ích
    daongocthang (30/05/2015)
  • #399558   15/09/2015

    ThanhTrung218
    ThanhTrung218

    Sơ sinh

    Bình Phước, Việt Nam
    Tham gia:15/09/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin Chào Luật Sư 

    Ls cho em hỏi 1 chút về giao thông đường bộ - Mong Ls giúp em. Ví dụ: em đang trên đường đi công tác xa tỉnh nhà mà vi phạm LGT. thường thì em thấy nếu như vi phạm LGT thì sẽ bị xư lý vi phạm như giữ giấy tờ xe hoặc giữ phương tiện nhưng lại có giấy hẹn vài ngày sau mới giải quyết. vậy Ls cho em hỏi nếu như trường hợp của em thì phải làm thế nào để có thể giải quyết luôn và theo luật hay nghị định nào không? 

     

     
    Báo quản trị |