DanLuat 2015

Hỏi-Đáp luật đất đai

Chủ đề   RSS   
  • #251595 29/03/2013

    lamvpdktp

    Sơ sinh

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi-Đáp luật đất đai

    th­­ưa luât sư: gia đình tôi có một mảnh đất mang tên: hô ông: Nguyên Văn An nay bố tôi muốn tặng cho cô tôi. theo tôi được biết thi toàn bộ những người có tên trong gia đình đều có gia đình đều có quyền trong giấy chứng nhận nhưng trong qúa trình làm thủ tục do tôi có hai chỉ gái đi làm ở trung quốc hơn 10 năm nay chưa về nên không thể ký tên vào hợp đồng tặng cho và văn bẳn cam kết tặng cho được. vậy cho tôi hỏi việc tặng cho từ bố tôi cho cô tôi có thực hiện được hay không?

    Tôi xin cảm ơn!

     
    3156 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #289051   30/09/2013

    baochuan2712
    baochuan2712

    Male
    Sơ sinh

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:15/03/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    căn cứ theo BỘ TÀI NGUYÊN VÀ MÔI TRƯỜNG

    Số: 17/2009/TT-BTNMT  căn cứ theo luật cư trú mà giải quyết mọi thắc mắc liên hê mình chi tiết hơn về nguồn ngốc và quyền sử dụng đất mình chưa rõ thông tin.

    Danh

     
    Báo quản trị |  
  • #289248   01/10/2013

    luathoabinh
    luathoabinh
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2013
    Tổng số bài viết (541)
    Số điểm: 3515
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 148 lần


    Trường hợp này cần phải phải xem thời điểm cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và Sổ hộ khẩu gia đình bạn. Nếu hai người chị của bạn làm ở Trung Quốc không về được thì có thể làm ủy quyền cho những người ở nhà làm thủ tục tặng cho sau đó xin xác nhận của Đại sứ quán Việt Nam tại Trung Quốc.

    Nếu  hai người chị của bạn mà 10 năm nay không về và cũng không liên lạc được thì có thể yêu cầu Tòa án tuyên bố mất tích sau đó những người còn lại tiến hành các thủ tục theo quy định.

    Chúc bạn thành công

    TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HÒA BÌNH

    Website: http://www.luathoabinh.com/

    Văn phòng tại Hà Nội: Số 09 Lê Văn Lương, Hà Đông, Hà Nội - Điện thoại: 04 6292 4060 Hot-line: 0936 171 023

    Văn phòng tại TP Hồ Chí Minh: 68/240 đường Trần Quang Khải, phường Tân Định, Quận 1, TP Hồ Chí Minh - Hot-line: 0936 171 023

    Email: luathoabinh.com@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #289313   02/10/2013

    thanhloanhp
    thanhloanhp
    Top 500
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/08/2013
    Tổng số bài viết (218)
    Số điểm: 1330
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 94 lần


    Việc bạn hỏi có liên quan đến quyền của chủ sử dụng đất. Người sử dụng đất có các quyền quy định tại Điều 106 Luật Đất đai gồm chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất; thế chấp, bảo lãnh, góp vốn bằng quyền sử dụng đất. Điều kiện để thực hiện các quyền trên là:

    Có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

    Đất không có tranh chấp

    Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án

    Trong thời hạn sử dụng đất

    Nếu mảnh đất nhà bạn đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì những người có tên trong Giấy chứng nhận đó được quyền chuyển nhượng cho người khác. Giấy chứng nhận đó có thể cấp cho cá nhân: ông, bà (có thể là bố mẹ bạn) hoặc cấp cho hộ gia đình.

    Trường hợp Giấy chứng nhận cấp cho cá nhân thì người đó và vợ (chồng) (nếu tại thời điểm cấp giấy chứng nhận người đó đã kết hôn) được toàn quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất đó. Nếu người được cấp là bố mẹ bạn thì chỉ bố và mẹ bạn có quyền chuyển nhượng mảnh đất mà không cần phải có sự đồng ý của anh trai bạn và những người trong gia đình bạn.

    Trường hợp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cấp cho hộ gia đình bạn thì tất cả những thành viên từ đủ 15 tuổi trở lên trong hộ gia đình bạn đều phải ký vào văn bản chuyển nhượng. Hiện nay, việc xác định những người có quyền đối với quyền sử dụng đất cấp cho hộ gia đình được căn cứ vào sổ hộ khẩu. Theo đó những người có tên trong sổ hộ khẩu tại thời điểm mảnh đất nhà bạn được cấp giấy chứng nhận và vợ hoặc chồng của những người đó (nếu tại thời điểm cấp giấy chứng nhận họ đã đăng ký kết hôn) đều có quyền sử dụng đối với mảnh đất và đều có quyền chuyển nhượng mảnh đất đó. Nếu trong hộ có người chưa thành niên, người mất năng lực hành vi dân sự thì việc chuyển nhượng mảnh đất do người giám hộ của họ thực hiện. Như vậy, nếu tại thời điểm mảnh đất nhà bạn được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mang tên hộ gia đình mà anh bạn có tên trong sổ hộ khẩu nhà bạn thì anh bạn cũng có quyền đối với mảnh đất đó (kể cả hiện nay anh bạn đã chuyển hộ khẩu đi nơi khác hay chưa). Bố mẹ bạn không thể bán mảnh đất đó khi chưa có sự đồng ý của anh bạn và những thành viên khác trong gia đình bạn. Trong hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất cần có sự tham gia và chữ ký của tất cả các thành viên trong gia đình tại thời điểm cấp Giấy chứng nhận.

     

     

    Nguyễn Thị Thanh Loan - Chuyên viên tư vấn luật

    Tổng đài: 1900 6202 (miễn phí)

    Công ty Luật Thành Đạt

    website: luatthanhdat.net

    gmail: luatthanhdat.hn@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật Sư Nguyễn Đình Tuấn, Giám đốc Công ty luật Nhật Chiêu - Đoàn luật sư Hà Nội

- Trợ giúp pháp lý miễn phí cho người nghèo, đối tượng chính sách.

- Dịch vụ luật sư gia đình cho người giàu.

- Các dịch vụ pháp lý khác.

ĐT 0903293928; 043.7197039 Email: lstuannd@gmail.com

0 Thành viên đang online
-