hỏi đáp hóa đơn vé máy bay

Chủ đề   RSS   
  • #431854 26/07/2016

    sen12081991

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/07/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    hỏi đáp hóa đơn vé máy bay

    luật sư cho em hỏi công ty em là đại lí vé máy bay cấp 2, bên em có bán cho khách 3 vé quốc tế ,số tiền lần lượt là 22,000,000 , 20,750,000 và 20,750,000 e gộp chung số tiền để viết cùng 1 hóa đơn được không? và 1 vấn đề nữa là những khách lẻ mua vé không lấy hóa đơn, e cũng gộp chung lại viết 1 hóa đơn mà số tiền lên tới 45,000,000 có được không ạ?

     
    1504 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #431990   28/07/2016

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32985
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1146 lần


    hỏi đáp hóa đơn vé máy bay

    Tùy do bạn với bên mua thỏa thuận thôi, nhưng phải lưu ý là hóa đơn trên 20 triệu thì phải thanh toán qua ngân hàng thì bên kia mới khai thuế được, nên bạn cần trao đổi họ về vấn đề này.

    Còn khách không lấy hóa đơn theo quy định thì chỉ xuất gộp cho những chi phí dưới 200.000 mà thôi, còn lại thì xuất riêng và ghi là khách hàng không lấy hóa đơn.

    Điều 18. Bán hàng hóa, dịch vụ không bắt buộc phải lập hóa đơn

    1. Bán hàng hóa, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hóa đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu lập và giao hóa đơn.

    2. Khi bán hàng hóa, dịch vụ không phải lập hóa đơn hướng dẫn tại khoản 1 Điều này, người bán phải lập Bảng kê bán lẻ hàng hóa, dịch vụ. Bảng kê phải có tên, mã số thuế và địa chỉ của người bán, tên hàng hóa, dịch vụ, giá trị hàng hóa, dịch vụ bán ra, ngày lập, tên và chữ ký người lập Bảng kê. Trường hợp người bán nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ thì Bảng kê bán lẻ phải có tiêu thức “thuế suất giá trị gia tăng” và “tiền thuế giá trị gia tăng”. Hàng hóa, dịch vụ bán ra ghi trên Bảng kê theo thứ tự bán hàng trong ngày (mẫu số 5.6 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này).

    3. Cuối mỗi ngày, cơ sở kinh doanh lập một hóa đơn giá trị gia tăng hoặc hóa đơn bán hàng ghi số tiền bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ trong ngày thể hiện trên dòng tổng cộng của bảng kê, ký tên và giữ liên giao cho người mua, các liên khác luân chuyển theo quy định. Tiêu thức “Tên, địa chỉ người mua” trên hóa đơn này ghi là “bán lẻ không giao hóa đơn”.

    Điều 16. Lập hóa đơn

    ....

    Trường hợp khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ từ 200.000 đồng trở lên mỗi lần, người mua không lấy hóa đơn hoặc không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế (nếu có) thì vẫn phải lập hóa đơn và ghi rõ “người mua không lấy hóa đơn” hoặc “người mua không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế”.

    Thông tư 39/2014/TT-BTC hướng dẫn thi hành Nghị định 51/2010/NĐ-CP và 04/2014/NĐ-CP quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ

     

     
    Báo quản trị |