Hỏi đáp chế độ thai sản cho người lao động

Chủ đề   RSS   
  • #393018 20/07/2015

    Hoakt5k12

    Sơ sinh

    Vĩnh Phúc, Việt Nam
    Tham gia:20/07/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi đáp chế độ thai sản cho người lao động

    Em chào các anh các chị ạ!

    Em có câu hỏi mong mọi người gải đáp thắc mắc giúp em với Em mới làm mảng nhân sự nên còn nhiều bỡ ngỡ mong anh chị giúp đỡ ạ

    Bên công ty em , có 1 chị tham gia bảo hiểm từ tháng 02/2015 và đến tháng 08/2015 chị sinh em bé. Trước đó chị chưa tham gia bảo hiểm bao giờ. Mới tham gia công ty em là lần đầu tiên.Vậy anh chị cho em hỏi là chị ý có được hưởng chế độ thai sản không ạ?

    Em cảm ơn anh , chị nhiều!

     
    3395 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #393157   21/07/2015

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Điều kiện hưởng chế độ thai sản theo khoản 2 Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội được quy định như sau:

    1. Lao động nữ sinh con và người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 4 tháng tuổi phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

    2. Trường hợp người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 1 Điều này nghỉ việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 4 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 31, 32, 34 và khoản 1 Điều 35 Luật Bảo hiểm xã hội. Nếu công ty đóng bảo hiểm cho người lao động đủ 6 tháng trước khi sinh thì người này sẽ được hưởng chế độ thai sản.

    Thân!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #393319   22/07/2015

    Chào bạn Hoakt5k12

    Điều kiện để xác định NLĐ của bạn có được hưởng chế độ thai sản hay không thì chỉ có 1 điều kiện là NLĐ phải tham gia BHXH đủ ít nhất 6 tháng trong khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh.

    - Nếu sinh con từ ngày 01 đến ngày 14 của tháng thì chu kỳ 12 tháng được tính từ tháng trước khi sinh con.

     - Nếu sinh con từ ngày 15 đến ngày cuối tháng thì chu kỳ 12 tháng được tính từ tháng sinh con.

    Ví dụ:

    - NLĐ sinh con ngày 02/8/2015 thì chu kỳ 12 tháng tính từ 07/2015 - 08/2014

    - NLĐ sinh con ngày 20/8/2015 thì chu kỳ 12 tháng tính từ 08/2015 - 09/2014

    Bạn áp dụng vào trường hợp của công ty bạn nhé. Thân chào bạn

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email.

    Email: luatsutrantrongqui@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com