Hỏi đáp chế độ thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #547500 30/05/2020

    Nathalie2306

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Hỏi đáp chế độ thai sản

    Thưa luật sư cho tôi hỏi

    Tôi đóng BHXH bắt đầu từ tháng 10/2015 đến T7/2019. Sau đó tôi nghỉ việc công ty cũ, chuyển sang công ty mới và bắt đầu đóng BHXH từ tháng 12/2019 đến tháng 4/2020, tôi xin nghỉ việc. Tôi mang thai và dự sinh trước 15/10/2020, vậy cho tôi hỏi tôi có được nhận trợ cấp thai sản không?

    Xin cám ơn 

     
    579 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Nathalie2306 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/06/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #547638   30/05/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1320)
    Số điểm: 7634
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 811 lần
    Lawyer

    Những đối tượng được hưởng chế độ thai sản khi tham gia bảo hiểm xã hội được quy định tại Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014, nội dung quy định như sau:

    “1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Lao động nữ mang thai;

    b) Lao động nữ sinh con;

    c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

    d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

    đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

    e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

    2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.”

    Theo điều luật ở trên, lao động nữ được hưởng chế độ thai sản phải “đóng bảo hiểm xã hội đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con”. Trường hợp của bạn có thai được 3 tháng và đã đóng bảo hiểm xã hội đầy đủ được 5 năm cho tới khi bạn nghỉ việc. Như vậy, bạn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản theo quy định, chứ không phụ thuộc vào việc bạn đã nghỉ việc hay còn làm việc ở công ty.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    Nathalie2306 (31/05/2020) ThanhLongLS (01/06/2020)
  • #547850   31/05/2020

    Nathalie2306
    Nathalie2306

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Hỏi đáp chế độ thai sản

    Thưa luật sư cho tôi hỏi

    Tôi đóng BHXH bắt đầu từ tháng 10/2015 đến T7/2019. Sau đó tôi nghỉ việc công ty cũ, chuyển sang công ty mới và bắt đầu đóng BHXH từ tháng 12/2019 đến tháng 4/2020, tôi xin nghỉ việc. Tôi mang thai và dự sinh trước 15/10/2020, vậy cho tôi hỏi tôi có được nhận trợ cấp thai sản không?

    Xin cám ơn 

    Dạ vâng cho tôi hỏi tiếp tục nội dung trên, vì tôi đóng bảo hiểm ngắt quãng ko liên tục, tổng thời gian tôi đã đóng BHXH đến khi nghỉ việc là 4 năm 3 tháng (chưa đủ 5 năm). Và thời gian 12 tháng trước khi sinh tôi đóng BHXH được 5 tháng. Vậy tôi có đủ điều kiện nhận trợ cấp thai sản không ạ? Và số tiền nhận được nếu có là bao nhiêu tháng lương trung bình ạ?

    Xin cám ơn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Nathalie2306 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/06/2020)
  • #547934   31/05/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1320)
    Số điểm: 7634
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 811 lần
    Lawyer

    Căn cứ vào Khoản 2 Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

    “2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi”.

    Việc bạn có được hưởng chế độ thai sản hay không căn cứ vào tổng thời gian bạn đóng BHXH trong vòng 12 tháng trước khi sinh. Nếu trong 12 tháng đó bạn đóng không đủ 6 tháng BHXH (thực tế có 5 tháng) thì bạn sẽ không được hưởng các quyền lợi chế độ thai sản của bạn khi sinh con.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/06/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/