DanLuat 2015

hỏi đáp

Chủ đề   RSS   
  • #128495 06/09/2011

    truongitpm

    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:06/09/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    hỏi đáp

    Tôi xin chào các cô các chú, anh chị trên diễn đàn !
    Tôi có một câu hỏi mong anh chị có thể giúp em một chút.

    " Em trai em trong lúc đi liên hoan(hội lớp) có đánh(đạp) một cậu bạn ngã, gây sây sát mặt nhẹ, do cậu bạn đó chỉ nói một câu "sao nhìn thằng này ngứa mắt thế nhỉ ". Em Trai tôi chưa đủ 18 tuổi, vậy hình phạt hay mức phạt hành chính của em trai em phải nhận là như thế nào ? "
     
    2941 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #130107   13/09/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3521 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    Trường hợp của em bạn có thể bị xử phạt hành chính theo quy định tại điểm a khoản 2 Điều 7 Nghị định số 73/2010/NĐ-CP: />
    Điều 7. Hành vi vi phạm trật tự công cộng
    2. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
    a) Đánh nhau hoặc xúi giục người khác đánh nhau mà chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự;

    Tuy nhiên, do em bạn là người chưa thành niên nên việc áp dụng loại hình phạt nào, mức phạt cụ thể ra sao phải tuân thủ quy định tại khoản 1 Điều 7 Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính:

    Điều 7. Xử lý người chưa thành niên vi phạm hành chính
    1. Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi vi phạm hành chính thì bị phạt cảnh cáo.
    Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi vi phạm hành chính thì có thể bị áp dụng hình thức xử phạt vi phạm hành chính quy định tại Điều 12 của Pháp lệnh này. Khi phạt tiền đối với họ thì mức tiền phạt không được quá một phần hai mức phạt đối với người thành niên; trong trường hợp họ không có tiền nộp phạt thì cha mẹ hoặc người giám hộ phải nộp thay.

    Bạn tham khảo thêm Điều 12 Pháp lệnh này:

    Điều 12. Các hình thức xử phạt vi phạm hành chính và các biện pháp khắc phục hậu quả

    1. Đối với mỗi vi phạm hành chính, cá nhân, tổ chức vi phạm phải chịu một trong các hình thức xử phạt chính sau đây:

    a) Cảnh cáo;

    b) Phạt tiền.

    2. Tuỳ theo tính chất, mức độ vi phạm, cá nhân, tổ chức vi phạm hành chính còn có thể bị áp dụng một hoặc các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

    a) Tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề;

    b) Tịch thu tang vật, phương tiện được sử dụng để vi phạm hành chính.

    3. Ngoài các hình thức xử phạt được quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, cá nhân, tổ chức vi phạm hành chính còn có thể bị áp dụng một hoặc nhiều biện pháp khắc phục hậu quả sau đây:

    a) Buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra hoặc buộc tháo dỡ công trình xây dựng trái phép;

    b) Buộc thực hiện các biện pháp khắc phục tình trạng ô nhiễm môi trường, lây lan dịch bệnh do vi phạm hành chính gây ra;

    c) Buộc đưa ra khỏi lãnh thổ Việt Nam hoặc buộc tái xuất hàng hoá, vật phẩm, phương tiện;

    d) Buộc tiêu huỷ vật phẩm gây hại cho sức khỏe con người, vật nuôi và cây trồng, văn hoá phẩm độc hại;

    đ) Biện pháp khắc phục hậu quả khác do người có thẩm quyền quyết định áp dụng theo quy định của Chính phủ.

    4. Người nước ngoài vi phạm hành chính còn có thể bị xử phạt trục xuất. Trục xuất được áp dụng là hình thức xử phạt chính hoặc xử phạt bổ sung trong từng trường hợp cụ thể.”

    Như vậy, tóm lại là em bạn có thể bị xử phạt cảnh cáo, cũng có thể bị xử phạt tiền.

    Thân ái!

    Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 13/09/2011 02:19:50 SA

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    trungpro2702 (17/10/2013)