[HỎI] Có luật nào bắt buộc người lao động phải ký thanh lý hợp đồng không?

Chủ đề   RSS   
  • #566580 15/01/2021

    [HỎI] Có luật nào bắt buộc người lao động phải ký thanh lý hợp đồng không?

    Chào các bạn

    Chuyện là mình đã đơn phương chấm dứt hợp đồng ko báo trước 30 ngày.

    Giờ bên cty kêu mình lên ký thanh lý hợp đồng nhưng trong từ hồi mình ký HĐLĐ đến khi nghỉ việc đã 2 tháng vẫn chưa nhận được 1 bản thì bây giờ mình có nhất thiết phải ký thanh lý hợp đồng ko và ko ký có sao ko các bạn.

    Còn việc bên công ty chốt sổ bhxh thì có bắt buộc là em phải ký thì cty mới có quyền chốt sổ ko các bác.

    Có luật nào quy định mình phải ký thanh lý mình bên công ty mới có quyền trả sổ bhxh không các bạn.

     
    226 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn daydien789 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (15/01/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #567432   31/01/2021

    nhatgiabao
    nhatgiabao
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (462)
    Số điểm: 2885
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 97 lần


    Chào bạn, trường hợp của bạn mình có chia sẻ như sau:

    Căn cứ theo quy định tại Điều 48 Bộ luật Lao động 2019 thì:

    "Điều 48. Trách nhiệm khi chấm dứt hợp đồng lao động

    1. Trong thời hạn 14 ngày làm việc kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản tiền có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên, trừ trường hợp sau đây có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày:

    a) Người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động;

    b) Người sử dụng lao động thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc vì lý do kinh tế;

    c) Chia, tách, hợp nhất, sáp nhập; bán, cho thuê, chuyển đổi loại hình doanh nghiệp; chuyển nhượng quyền sở hữu, quyền sử dụng tài sản của doanh nghiệp, hợp tác xã;

    d) Do thiên tai, hỏa hoạn, địch họa hoặc dịch bệnh nguy hiểm.

    2. Tiền lương, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, trợ cấp thôi việc và các quyền lợi khác của người lao động theo thỏa ước lao động tập thể, hợp đồng lao động được ưu tiên thanh toán trong trường hợp doanh nghiệp, hợp tác xã bị chấm dứt hoạt động, bị giải thể, phá sản.

    3. Người sử dụng lao động có trách nhiệm sau đây:

    a) Hoàn thành thủ tục xác nhận thời gian đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp và trả lại cùng với bản chính giấy tờ khác nếu người sử dụng lao động đã giữ của người lao động;

    b) Cung cấp bản sao các tài liệu liên quan đến quá trình làm việc của người lao động nếu người lao động có yêu cầu. Chi phí sao, gửi tài liệu do người sử dụng lao động trả."

    Như vậy, trường hợp bạn đã nghỉ việc tại công ty thì bạn có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản tiền có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên, việc này được thể hiện thông qua hoạt động thanh lý hợp đồng.
     
    Đối với doanh nghiệp, khi chấm dứt hợp đồng lao động với bạn, thì doanh nghiệp phải thực hiện việc chốt sổ bảo hiểm xã hội cho bạn.
     
    Trường hợp doanh nghiệp không thực hiện việc chốt bảo hiểm xã hội, bạn có thể xem hướng giải quyết theo bài viết sau: Doanh nghiệp không chốt sổ bảo hiểm cho người lao động thì xử lý thế nào?.

    Bảo Bảo

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nhatgiabao vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/02/2021)