DanLuat 2015

Hỏi: Có áp dụng HIỆU LỰC HỒI TỐ trong trường hợp này không?

Chủ đề   RSS   
  • #233673 17/12/2012

    khoaphampham

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/10/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi: Có áp dụng HIỆU LỰC HỒI TỐ trong trường hợp này không?

    Nhờ luật sư và các bạn tư vấn dùm mình: Năm 2008 anh A cố ý gây thương tích và hủy hoại tài sản trị giá 1.300.000đ cho anh B, hành vi cố ya gây thương tích đã khởi tố còn hành vi hủy hoại tài sản chưa khởi tố thì anh A trốn. Đến năm 2012 thì bắt được anh A, nhưng Đ 143 BLHS lúc này quy định tài sản hủy hoại phải từ 2.000.000đ mới cấu thành tội phạm, như vậy cho tôi hỏi trong trường hợp này đối với hành vi hủy hoại tài sản thì có áp dụng khoản 3 Đ7 BLHS không. Rất cảm ơn anh chị em! 

     
    8681 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #233688   17/12/2012

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2385)
    Số điểm: 23754
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1337 lần
    Moderator

    Vấn đề của bạn thì bạn đọc tham khảo tại Nghị quyết 33/2009/QH12 về việc thi hành luật sửa đổi, bổ sung một số điều của bộ luật hình sự do Quốc Hội ban hành ngày 19/06/2009 sẽ có câu trả lời.

    Trường hợp này sẽ căn cứ vào nghị quyết trên để giải quyết.

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
  • #233746   17/12/2012

    khoaphampham
    khoaphampham

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/10/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn bạn đã hướng dẫn. Chúc sức khỏe!

     
    Báo quản trị |  
  • #234024   18/12/2012

    trinhvinh
    trinhvinh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/12/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    chào bạn!

    Như trường hợp của bạn đưa ra: anh A hủy hoại tài sản của anh B tại thời điểm năm 2008, quy định của BLHS, tại thời điểm đó quy định nếu hủy hoại tài sản từ 500.000đ trở lên sẽ bị truy cứu TNHS theo điều 143. Tuy nhiên đến thời điểm năm 2012 khi BLHS đã được sửa đổi, nâng mức thiệt hại lên 2.000.000đ mà trước đó anh A chưa bị khởi tố vì hành vi hủy hoại tài sản nên theo khoản 3 điều 7 BLHS, anh A sẽ không bị khởi tố vì hành vi hủy hoại tài sản mà có thể chỉ bị xử lý hành chính.

    Điều 7 BLHS quy định:

     

    1. Điều luật được áp dụng đối với một hành vi phạm tội là điều luật đang có hiệu lực thi hành tại thời điểm mà hành vi phạm tội được thực hiện.

    2. Điều luật quy định một tội phạm mới, một hình phạt nặng hơn, một tình tiết tăng nặng mới hoặc hạn chế phạm vi áp dụng án treo, miễn trách nhiệm hình sự, miễn hình phạt, giảm hình phạt, xoá án tích và các quy định khác không có lợi cho người phạm tội, thì không được áp dụng đối với hành vi phạm tội đã thực hiện trước khi điều luật đó có hiệu lực thi hành.

    3. Điều luật xoá bỏ một tội phạm, một hình phạt, một tình tiết tăng nặng, quy định một hình phạt nhẹ hơn, một tình tiết giảm nhẹ mới hoặc mở rộng phạm vi áp dụng án treo, miễn trách nhiệm hình sự, miễn hình phạt, giảm hình phạt, xoá án tích và các quy định khác có lợi cho người phạm tội, thì được áp dụng đối với hành vi phạm tội đã thực hiện trước khi điều luật đó có hiệu lực thi hành.

     

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-