DanLuat 2015

hỏi. chuyển giao nghĩa vụ ?

Chủ đề   RSS   
  • #108740 08/06/2011

    hỏi. chuyển giao nghĩa vụ ?

    việc chuyển giao nghĩa vụ sẽ làm chấm dứt hoàn toàn nghĩa vụ của bên có nghĩa vụ chuyển giao với bên có quyền ?
    không biết câu này đúng hay sai. mong các bạn giải thích giùm nhưng quan trọng là giải thích vì sao nha.

    >> Giang Nguyễn Văn<<

    sđt: 0944722520

     
    13383 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #109914   13/06/2011

    k3405
    k3405
    Top 500
    Lớp 1

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:30/11/2009
    Tổng số bài viết (133)
    Số điểm: 2584
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 16 lần


    với những hiểu biết hạn hẹp của mình về luật dân sự mình cũng xin có ý kiến thế này!
    theo mình thì khẳng định đó là sai! bởi vì trong trường hợp người được chuyển giao nghĩa vụ không thực hiện được nghĩa vụ đối với người có quyền thì người chuyển giao nghĩa vụ đó phải liên đới chịu trách nhiệm về nghĩa vụ đó đối với người có quyền.
    đại loại là như thế này: C nợ B 1 tỷ, B nợ A 1 tỷ. (theo những hợp đồng dân sự hợp pháp mà các bên tham gia). B đã chuyển giao nghĩa vụ trả 1 tỷ cho A sang cho C. (được A đồng ý). nhưng đến hạn C không thể trả đươc nợ cho A thì B vẫn xẽ liên đới chịu trách nhiệm trả nợ cho A.
    bài viết chắc chưa tốt lắm
    thân ai!

    http://kine.cyworld.vn/detail/12000100544/89

     
    Báo quản trị |  
  • #109993   13/06/2011

    boyluat
    boyluat
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1811)
    Số điểm: 19520
    Cảm ơn: 358
    Được cảm ơn 792 lần


    Anh thì lại có ý kiến khác k3405.

    Pháp luật quy định về chuyển giao nghĩa vụ như sau:

    Điều 315. Chuyển giao nghĩa vụ dân sự  

    1. Bên có nghĩa vụ có thể chuyển giao nghĩa vụ dân sự cho người thế nghĩa vụ nếu được bên có quyền đồng ý, trừ trường hợp nghĩa vụ gắn liền với nhân thân của bên có nghĩa vụ hoặc pháp luật có quy định không được chuyển giao nghĩa vụ. 

    2. Khi được chuyển giao nghĩa vụ thì người thế nghĩa vụ trở thành bên có nghĩa vụ.


    Như vậy thì không có lý do gì để phải liên đới chịu trách nhiệm cả. Khẳng định: "Việc chuyển giao nghĩa vụ sẽ làm chấm dứt hoàn toàn nghĩa vụ của bên có nghĩa vụ chuyển giao với bên có quyền" là khẳng định đúng.

    Với luật sư, nói phải có căn cứ, có lý, có tình thì hãng nói. Nói chung chung, nói vu vơ, nói tránh đụng chạm thì tốt nhất là đừng nói.

    Làm thì làm làm dứt khoát, làm cẩn thận. Làm mà sợ đầu sợ đuôi, làm không đến đầu đến đũa thì tốt nhất là đừng làm.

    Còn luật sư mà nghĩ cái này, nói cái kia; nói một đằng, làm một nẻo thì tốt nhất là nên về quê chăn vịt.

    Vinh Quang l Trợ lý Luật sư - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

    M: 0934.666.282 - E: vinhquang@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
  • #110610   15/06/2011

    huyhoanglh
    huyhoanglh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/05/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 51
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    theo mình thì câu nhận định trên là đúng vì nếu việc chuyển giao này đúng theo quy đình  của pháp luật và được bên có quyền đồng ý
     
    Báo quản trị |  
  • #412040   03/01/2016

    nguyenthidiem24
    nguyenthidiem24

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/10/2015
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    theo như thầy mình dạy thì về vấn đề này BLDS 2005 chưa quy định rõ nhưng thực tiễn xét xử các tòa án đề theo hướng bên có nghĩa vụ ban đầu sẽ được giải phóng nghĩa vụ hoàn toàn trước bên có quyền

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-