Hỏi chứng chỉ tin học thi công chức

Chủ đề   RSS   
  • #524244 30/07/2019

    smoon

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/06/2019
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Hỏi chứng chỉ tin học thi công chức

    Dear Anh/Chị, 

    Hiện tại em đang đăng kí thi công chức thuế năm 2019. Trong yêu cầu tuyển công chức có ghi quy định là tối thiểu phải có trình độ tin học theo quy định tại Thông tư như trên.

    Hiện tại bây giờ em đang có chứng chỉ tin học Trình độ B. Vậy cho em hỏi là em đã có đủ điều kiện dự thi theo Thông tư trên chưa ạ?

    Mong a/c giải đáp giúp em.

     

     
    740 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn smoon vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #524272   30/07/2019

    Chào bạn,

    Theo Thông tư liên tịch 17/2016/TTLT-BGDĐT-BTTTT quy định hoạt động tổ chức thi và cấp chứng chỉ ứng dụng công nghệ thông tin do Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo - Bộ Thông tin và Truyền thông ban hành thì những chứng chỉ tin học được cấp theo Thông tư này sẽ có giá trị hiệu lực. Cụ thể:

    "Điều 16. Chứng chỉ ứng dụng CNTT

    1. Chứng chỉ ứng dụng CNTT cơ bản được cấp cho cá nhân đạt yêu cầu của bài thi theo Chuẩn kỹ năng sử dụng CNTT cơ bản (gồm đủ 6 mô đun cơ bản) quy định tại Thông tư 03/2014/TT-BTTTT .

    2. Chứng chỉ ứng dụng CNTT nâng cao được cấp cho cá nhân có chứng chỉ ứng dụng CNTT cơ bản, đồng thời đạt yêu cầu của các bài thi tương ứng với 03 mô đun trong số các mô đun của Chuẩn kỹ năng sử dụng CNTT nâng cao quy định tại Thông tư 03/2014/TT-BTTTT ."

    "Điều 23. Điều khoản chuyển tiếp

    1. Đối với các khóa đào tạo, cấp chứng chỉ tin học ứng dụng A, B, C (theo Quyết định số 21/2000/QĐ-BGD&ĐT ngày 03 tháng 7 năm 2000 của Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo về việc ban hành Chương trình Tin học ứng dụng A, B, C) đang triển khai trước ngày Thông tư liên tịch này có hiệu lực vẫn được tiếp tục thực hiện, cấp chứng chỉ cho đến khi kết thúc.

    2. Các chứng chỉ tin học ứng dụng A, B, C đã cấp có giá trị sử dụng tương đương với chứng chỉ ứng dụng CNTT cơ bản."

    Theo đó, Đối với các chứng chỉ tin học ứng dụng A, B, C đã cấp có giá trị sử dụng tương đương với chứng chỉ ứng dụng CNTT cơ bản. Những chứng chỉ tin học A, B, C đã cấp và đang triển khai cấp trước ngày Thông tư liên tịch 17/2016/TTLT-BGDĐT-BTTTT có hiệu lực vẫn có giá trị (tuy nhiên giá trị hiệu lực của chứng chỉ này có thể còn phụ thuộc vào yêu cầu của từng cơ quan, đơn vị tuyển dụng).

    Như vậy, nếu chứng chỉ của bạn được cấp  đạt yêu cầu của bài thi theo Chuẩn kỹ năng sử dụng CNTT cơ bản (gồm đủ 6 mô đun cơ bản) quy định tại Thông tư 03/2014/TT-BTTTT thì đủ điều kiện để dự thi Bạn nhé!

     

     
    Báo quản trị |