DanLuat 2015

[ Hỏi ] Chính sách con thương binh

Chủ đề   RSS   
  • #352238 25/10/2014

    itproweb

    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:25/10/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    [ Hỏi ] Chính sách con thương binh

    Xin Chào Luật Sư!. Tôi đang là sinh viên năm 3 Trường ĐH Kinh Tế Kỹ Thuật Công Nghiệp. Tôi muốn hỏi luật sư về vấn đề chính sách miễn giảm cho con thương binh hệ đại học.

    Thứ 1:

    Hiện nay tôi có quyển sổ là sổ ưu đãi trong giáo dục, khi tôi về xã để nhận tiền ưu đãi thì xã nói: " Xã chỉ chịu trách nhiệm chi trả 1 phần, phần còn lại do nhà trường chi trả", trong khi 2 năm đầu tôi vẫn lấy tiền ưu đãi đầy đủ ở xã. Còn khi tôi lên trường hỏi thì nhà trường lại nói:" trường chỉ chịu trách nhiệm miễn giảm học phí ".  Vậy điều tôi muốn hỏi luật sư là cơ quan (bộ phận) nào chịu trách nhiệm trả tiền ưu đãi trong sổ ưu đãi trong giáo dục.

    Thứ 2

    Tôi muốn hỏi luật sư về chế độ miễn giảm học phí. Những năm tôi học Cấp 3 thì vẫn được hưởng chế độ miễn giảm học phí, nhưng khi tôi lên đại học thì nhà trường không có thông báo nào về chế độ miễn giảm học phí hay thủ tục cho SV nhận tiền miễn giảm. Đến tháng 4-2014 thì nhà trường có thông báo (Tôi có gửi file đính kèm-file được copy trên trang http://daotao.uneti.edu.vn/NewsDetail.aspx?NewsID=402) trong đó có đoạn : "Hiện nay Nhà trường đã nhận được kinh phí chi trả miễn giảm học phí từ Bộ Công thương với số tiền là: 995.000.000đ (Chín trăm chín mươi năm triệu đồng). Để phục vụ công tác chi trả tiền miễn giảm học phí năm học 2013-2014 cho các HSSV thuộc đối tượng chính sách hiện đang theo học tại trường, " .Tôi muốn hỏi ở đây là :

    • Chế độ miễn giảm học phí cho con em thương binh bắt đầu từ năm học 2013-2014 (Kỳ 2) còn học kỳ 1 (năm 2012-2013) tôi không được nhận. Nếu kỳ 1 tôi được nhận thì cơ quan nào chi trả.
    • Theo như thông báo của nhà trường thì tất cả con thương binh đều được miễn giảm 100% tiền học phí, Nó có phân biệt thương binh bao nhiêu % hay không hay nó được áp dụng cho tất cả ( không phân biệt % nặng nhẹ ).

    Cuối cùng tôi xin cảm ơn luật sư chúc luật sư sức khỏe!.

     
    2350 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #355938   12/11/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2743)
    Số điểm: 29922
    Cảm ơn: 726
    Được cảm ơn 1066 lần


    Về miễn giảm học phí thì bạn có thể tham khảo quy định tại Nghị định 49/2010/NĐ-CP, 74/2013/NĐ-CP

    Điều 4. Đối tượng được miễn học phí
    1. Người có công với cách mạng và thân nhân của người có công với cách mạng theo Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng số 26/2005/PL-UBTVQH11 ngày 29 tháng 6 năm 2005, Pháp lệnh số 04/2012/UBTVQH13 ngày 16 tháng 7 năm 2012 sửa đổi, bổ sung một số điều của Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng. Cụ thể:
    a) Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân; Thương binh, người hưởng chính sách như thương binh; Bệnh binh;

    Thông tư liên tịch 20/2014/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH

    HIểu là thân nhân thương binh không phân biệt loại nào thì đều được miễn học phí quy định này có hiệu lực từ ngày 15 tháng 7 năm 2014

    Theo quy định tại Thông tư 29/2010/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH hết hiệu lực từ 15/7/2014

    Điều 2. Hướng dẫn điều 4, 5, 6 Nghị định 49

    1. Đối tượng được miễn học phí:

    a) Người có công với cách mạng và thân nhân của người có công với cách mạng theo Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng số 26/2005/PL- UBTVQH11 ngày 29/6/2005. Cụ thể:

    - Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân, Anh hùng Lao động trong kháng chiến; thương binh, người hưởng chính sách như thương binh, thương binh loại B (sau đây gọi chung là thương binh);

     

    Nên bạn xem lại là thân nhân của mình là thương binh loại mấy trước năm họcc 2013

     
    Báo quản trị |