DanLuat 2015

hỏi chế độ tiền công làm thêm theo ngày, giờ

Chủ đề   RSS   
  • #369694 30/01/2015

    LOCN

    Sơ sinh


    Tham gia:30/01/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    hỏi chế độ tiền công làm thêm theo ngày, giờ

    Em là một cán bộ viên chức của huyện, làm việc tại Trung tâm Văn hóa huyện. Em hưởng hệ số lương là 2.1.

    trường hợp là em phụ trách bên bộ phận kỹ thuật, đôi khi buộc em phải làm thêm công việc khác không đúng chuyên môn,  thế thì em có thể không làm được hay không? Nếu làm thì em được hưởng tiền lương như thế nào?

    một điều nữa là ngày thứ 7, chủ nhật, cũng như những ngày lễ, ngày tết em có được nghỉ bình thường hay không? Nếu có làm thêm những ngày đó thì tiền lương em được hưởng ra sao?

    những ngày tết, em làm việc từ 17h đến 21h30p thì tiền lương của em được tính như thế nào?

    Em thành thật cảm ơn!

     
    1974 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #375838   24/03/2015

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1083 lần


    Nếu bạn làm thêm những công việc khác thì được hưởng phụ cấp kiêm nhiệm.

    Nếu đi làm ngày lễ tết thì tính lương theo quy định tại Bộ Luật lao động 2012, Nghị định 45/2013/NĐ-CP hướng dẫn Bộ luật lao động về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi và an toàn lao động, vệ sinh lao động

    Điều 4. Làm thêm giờ

    1. Số giờ làm thêm trong ngày được quy định như sau:

    a) Không quá 50% số giờ làm việc bình thường trong 01 ngày; khi áp dụng quy định làm việc theo tuần thì tổng số giờ làm việc bình thường và số giờ làm thêm không quá 12 giờ trong 01 ngày;

    b) Không quá 12 giờ trong 01 ngày khi làm thêm vào ngày nghỉ lễ, tết và ngày nghỉ hằng tuần.

    2. Việc tổ chức làm thêm từ trên 200 giờ đến 300 giờ trong một năm được quy định như sau:

    a) Các trường hợp sau đây được tổ chức làm thêm:

    - Sản xuất, gia công xuất khẩu sản phẩm là hàng dệt, may, da, giày, chế biến nông, lâm, thủy sản;

    - Sản xuất, cung cấp điện, viễn thông, lọc dầu; cấp, thoát nước;

    - Các trường hợp khác phải giải quyết công việc cấp bách, không thể trì hoãn.

    b) Khi tổ chức làm thêm giờ, người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản cho cơ quan chuyên môn giúp Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương (sau đây gọi chung là Ủy ban nhân dân cấp tỉnh) quản lý nhà nước về lao động tại địa phương.

    3. Thời gian nghỉ bù theo Điểm c Khoản 2 Điều 106 của Bộ luật lao động được quy định như sau:

    a) Sau mỗi đợt làm thêm tối đa 07 ngày liên tục trong tháng, người sử dụng lao động phải bố trí để người lao động nghỉ bù số thời gian đã không được nghỉ;

    b) Trường hợp không bố trí nghỉ bù đủ số thời gian thì phải trả lương làm thêm giờ theo quy định tại Điều 97 của Bộ luật lao động.

    Điều 97. Tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm

    1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:

    a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;

    b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;

    c) Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

    2. Người lao động làm việc vào ban đêm, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường.

    3. Người lao động làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài việc trả lương theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày.

    Xem thêm Nghị định 05/2015/NĐ-CP hướng dẫn Bộ luật Lao động

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-