DanLuat 2015

Hỏi chế độ thai sản sau khi nghỉ việc chấm dứt HĐLĐ

Chủ đề   RSS   
  • #278965 01/08/2013

    thuanenc

    Female
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:01/08/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi chế độ thai sản sau khi nghỉ việc chấm dứt HĐLĐ

    Xin luật sư tư vấn cho tôi vấn đề sau:

    Tôi ký hợp đồng lao động không thời hạn với công ty từ tháng 1/2008 và đến 5/2010 tôi xin nghỉ việc chấm dứt HĐLĐ, khi đó tôi đã đóng BHXH được 2 năm 5 tháng (tức 29 tháng). Nay tôi mang thai, dự kiến sinh vào tháng 2/2014, vậy tôi có được hưởng chế độ thai sản không? Nếu có thì thủ tục như thế nào? 

    Tôi xin chân thành cảm ơn.

     
    4241 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #278976   01/08/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3725 lần


    thuanenc viết:

    Xin luật sư tư vấn cho tôi vấn đề sau:

    Tôi ký hợp đồng lao động không thời hạn với công ty từ tháng 1/2008 và đến 5/2010 tôi xin nghỉ việc chấm dứt HĐLĐ, khi đó tôi đã đóng BHXH được 2 năm 5 tháng (tức 29 tháng). Nay tôi mang thai, dự kiến sinh vào tháng 2/2014, vậy tôi có được hưởng chế độ thai sản không? Nếu có thì thủ tục như thế nào? 

    Tôi xin chân thành cảm ơn.

    Từ tháng 2/2013 đến tháng 2/2014 bạn phải tham gia BHXH đủ 6 tháng mới được hưởng chế độ thai sản. Nghỉ từ tháng 5/2010 cho đến nay, bạn không được hưởng.

    Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

    1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Lao động nữ mang thai;

    b) Lao động nữ sinh con;

    c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

    d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

    2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. 

    Chúc bạn may mắn!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    thuanenc (06/08/2013)
  • #279697   06/08/2013

    thuanenc
    thuanenc

    Female
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:01/08/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Rất cảm ơn câu trả lời cảu bạn. Như vậy bây giờ mình có thể đến bảo hiểm để đăng ký đóng BHXH không, đóng bao nhiêu % và theo mức lương nào? Vì tính từ giờ đến thời điểm dự sinh là con 6 tháng nữa.

    Nếu được thì thủ tục thế nào ?

    Cảm ơn bạn nhiều!

     
    Báo quản trị |  
  • #279742   06/08/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13494)
    Số điểm: 93051
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4679 lần
    SMod

    Chào bạn, để được hưởng chế độ thai sản thì cần phải tham gia BHXH bắt buộc, nghĩa là đi làm ở cty nào đó và tham gia BHXH cùng với cty này.

    Nếu bạn tới cơ quan BHXH thì đó chỉ là BHXH tự nguyện, không được hưởng trợ cấp thai sản.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    thuanenc (07/08/2013)

0 Thành viên đang online
-